ทำให้ 1 Form สามารถบันทึกข้อมูลได้หลาย Record โดยยึด Field บางส่วนเหมือนกัน

27 ก.พ. 67 , 17:06:13
อ่าน 193 ครั้ง

Panuwat Disaman

• สมาชิกไท.Access

สวัสดีครับ

ผมกำลังหัดทำ ฐานข้อมูล และหน้า Form เอาบันทึกข้อมูล  สำหรับใช้เอง
เป็นฐานข้อมูล บันทึกประวัติการอบรมของพนักงาน

ซึ่งผมทำได้แค่ทีละคน

แต่ผมอยากให้ form นี้ สามารถบันทึกได้หลายๆ Record หลายๆ คน  โดยใช้ Form เดียว 
จะได้ไม่ต้องกรอกข้อมูลหลักหลายๆ ครั้ง

พยายามทำ Subform นานแล้ว แต่มันทำให้ record เดียว 
จนปัญญาแล้วครับ  จะเลิกใช้ละ 555+
 :dizzy: :dizzy: :dizzy:

ยังไงก็ขอความรู้ด้วยครับ
https://drive.google.com/file/d/1RSpgv0Weo-qqYDRU_QaezSLujllzjBzZ/view?usp=sharing

ขอบคุณครับ

28 ก.พ. 67 , 08:10:53
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ดูวิธีการจากไฟล์แนบนะครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Panuwat Disaman

29 ก.พ. 67 , 10:52:09
ตอบกลับ #2

ขอบคุณมากครับ  เดี๋ยวขอลองศึกษาดูครับ
-------------------------

ดูวิธีการจากไฟล์แนบนะครับ
อันนี้ทำให้เราสามารถบันทึกใน 2 ตารางได้  ไม่ตรงกับที่ผมอยากทำ
อาจเป็นเพราะผมอธิบายยังไม่ชัดเจนพอ   ต้องขอโทษด้วยครับ

แต่ได้ความรู้มากเลย เพราะใช้วิธีคิวรี่ดึงจากตัวฟอร์มเอา สามารถเอาไปต่อยอดได้เยอะเลย
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.พ. 67 , 11:20:54 โดย Panuwat Disaman »

29 ก.พ. 67 , 11:14:04
ตอบกลับ #3

ขอโทษครับ
ผมอาจถามไม่เคลียร์ชัดเจนพอ

ให้ 1 ฟอร์ม สามารถบันทึกได้หลายบรรทัดในตารางเดียวครับ
จะเป็นลักษณะแบบในรูป

ยังไงใครใจดีหรือพอแนะนำได้ รบกวนตอบเป็นวิทยาทานครับ
จะได้บุญมากๆ  เกิดชาติหน้าจะได้หน้าตาดีฉลาดๆยิ่งขึ้นไปครับ  สาธุ....ประดิษฐ์

01 มี.ค. 67 , 13:07:28
ตอบกลับ #4

UnKnown

ลองดูแนวทางจากที่นี้ครับ -> Dynamic Default Value: Use the Same Value For Multiple Records During Data Entry in Microsoft Access

ประมาณว่าเอาที่ท่านวงย้ายขึ้นไป FormHeader
แล้วส่วน Training_Record_Data ก็ทำเป็น Continuous Forms โดยดึงข้อมูลที่ต้องการจาก FormHeader มาใส่อัตโนมัติ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5