ทำปุ่ม Update เพื่อให้ subform update ตาม main form

07 มิ.ย. 67 , 16:09:21
อ่าน 248 ครั้ง

cateyes

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

main form ชื่อ frmAddTeacher (tblTeacher1)  สร้างปุ่ม Update ไว้สำหรับเมื่อมีการแก้ไขใน frmAddTeacher1  แล้ว ให้ไปแก้ไขใน sumForm : frmAddTeacher2(tblTeacher2) เขียน vba อย่างไรคะ  มีฟิลด์  เหมือนกันทั้ง 2 table คือ Teacher_ID,Teacher_Name,Fac_ID,Curr_ref ,Teacher_Type   รบกวนด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ

08 มิ.ย. 67 , 16:03:04
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: ทำปุ่ม Update เพื่อให้ subform update ตาม main form
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิ.ย. 67 , 16:03:04 »
ตามปกติแล้ว ไม่ควรออกแบบฐานข้อมูลแบบนี้ครับ ผิดกฏของฐานข้อมูล

ในการออกแบบนั้นจะต้องใช้เรื่องของคีย์หลัก (Primary Key) และคีย์นอก (Foreign Key) เพื่อให้มีการเชื่อมโยงข้อมูลถึงกัน ให้ดูจากรูปตัวอย่างนะครับ
โดย
Table1 ใช้ Teacher_ID เป็น Primary Key
Table2 ใช้ Teacher_ID เป็น Foreign Key
ทำแบบนี้จะจัดการได้ง่ายกว่า และสร้างปัญหาในอนาคตน้อยกว่าครับ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: cateyes

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5