ข้อมูลที่เคยบันทึกไว้ หายไป

17 เม.ย. 61 , 09:20:12
อ่าน 1049 ครั้ง

Yuth Krab

• สมาชิกไท.Access

ข้อมูลที่เคยบันทึกไว้ หายไป
« เมื่อ: 17 เม.ย. 61 , 09:20:12 »
สอบถามครับ
ผมทำระบบงานบันทึกด้วย Access มีผู้ใช้งานร่วมกัน 4 คน ทำการบันทึกข้อมูลไปเรื่อย ๆ ปริ้นงานออกมาของแต่ละ Record ปกติ
แต่เมื่อเข้าไปดูที่ฐาน (ผ่านไประยะหนึ่ง) บาง Record ไม่มีอยู่ในฐานครับ หาสามาเหตุไม่ได้ว่าเพราะอะไร
เป็นไปได้ไหมที่ข้อมูลที่เข้าไปบันทึกมันชนกัน ช่วยทีครับ ..... ขอบคุณมากครับ

17 เม.ย. 61 , 10:11:07
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

> ข้อมูลที่เคยบันทึกไว้ หายไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เม.ย. 61 , 10:11:07 »
สอบถามครับ
ผมทำระบบงานบันทึกด้วย Access มีผู้ใช้งานร่วมกัน 4 คน ทำการบันทึกข้อมูลไปเรื่อย ๆ ปริ้นงานออกมาของแต่ละ Record ปกติ
แต่เมื่อเข้าไปดูที่ฐาน (ผ่านไประยะหนึ่ง) บาง Record ไม่มีอยู่ในฐานครับ หาสามาเหตุไม่ได้ว่าเพราะอะไร
เป็นไปได้ไหมที่ข้อมูลที่เข้าไปบันทึกมันชนกัน ช่วยทีครับ ..... ขอบคุณมากครับ
คำถามมันกว้างไปหน่อย เพราะสาเหตุที่น่าจะเกิดขึ้นได้มีหลายปัจจัยมาก คงต้องดูที่การออกแบบตัวโปรแกรมว่ามีจุดบกพร่องตรงไหน
คงต้องไล่ดูเป็นส่วนๆ
1.ส่วนที่เพิ่มข้อมูลใหม่ลงในฐานข้อมูล ต้องมีระบบดักจับ ตรวจสอบข้อผิดพลาด ระหว่างการเพิ่มข้อมูลเพื่อให้ได้ข้อมูลครบถ้วน
2.ส่วนแก้ไขข้อมูลที่มีอยู่ในฐานข้อมูล  ส่วนนี้มีส่วนไหนที่ผู้ใช้งานอาจจะเข้าไปเพลอกดลบ Record ได้หรือไม่ (ถ้ามีระบบแก้ไข)
3.ส่วนของการลบข้อมูล  (ถ้ามีระบลบข้อมูลได้ โดย User)
4.ส่วนของการจัดระเบียบและดูข้อมูลด้วยวิธีต่างๆ  เช่นสอบถามข้อมูล การใช้งานคิวรี่ อื่นๆ อาจจะมีผลกระทบกับตัวฐานข้อมูล
5.ส่วนของการใช้งานหลายๆคน อาจจะเกิดจากการนำเข้าข้อมูลไม่ครบถ้วน ขาดส่วนไหนไปโดยไม่ตั้งใจ หรืออาจจะลืมบันทึกไปก็มีส่วนเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 61 , 10:35:54 โดย Newbies »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Yuth Krab

17 เม.ย. 61 , 10:34:17
ตอบกลับ #2

Yuth Krab

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เม.ย. 61 , 10:34:17 »
ขอบคุณครับ คุณ Newbies ผมก็เป็นมือใหม่หัดลองผิดลองถูกเขียนขึ้นมาเอง เลยอาจจะหล่ะหลวมบางจุด
ข้อ 1 , 2 และ 3 ไม่มีจุดไหนที่สามารถลบได้คัรบ ส่วนข้อ 4 และ 5 ผมคงต้องเข้าไปดูอีกทีครับ

17 เม.ย. 61 , 10:40:39
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

> > ข้อมูลที่เคยบันทึกไว้ หายไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เม.ย. 61 , 10:40:39 »
ขอบคุณครับ คุณ Newbies ผมก็เป็นมือใหม่หัดลองผิดลองถูกเขียนขึ้นมาเอง เลยอาจจะหล่ะหลวมบางจุด
ข้อ 1 , 2 และ 3 ไม่มีจุดไหนที่สามารถลบได้คัรบ ส่วนข้อ 4 และ 5 ผมคงต้องเข้าไปดูอีกทีครับ

ส่วนข้อ 5 ต้องพยายามเข้าไปเช็คข้อมูลบ่อยๆ เพราะการลืมลงข้อมูลบางส่วนเป็นไปได้อย่างมาก ต้องลองเช็คดูว่า ข้อมูลที่หายไปนั้นได้จัดเก็บเข้าไปในฐานข้อมูลแล้วจริงหรือไม่ หรือลืมบันทึก กันแน่ครับ

ยิ่งใช้งานหลายคนยิ่งต้องทำความเข้าใจผู้ปฏิบัติงาน ให้เข้าใจตรงกันถืงขึ้นตอนการจัดเก็บการใช้งาน และการตรวจสอบข้อมูลว่าได้ดำเนินการครบถ้วนจริงๆ และควรใช้ระบบตรวจสอบข้อมูลก่อนการบันทึก เพื่อป้องกันข้อมูลไม่ครบถ้วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 61 , 11:00:51 โดย Newbies »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Yuth Krab

17 เม.ย. 61 , 12:51:25
ตอบกลับ #4

Yuth Krab

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เม.ย. 61 , 12:51:25 »
ปกติแล้ว เมื่อมีการลงข้อมูลไปแล้ว และ Primary Key RUN แล้ว ข้อมูลถูกบันทึกเข้าไปแล้วหรือไม่ครับ จำเป็นหรือไม่ที่จะต้องกดบันทึกอีกครั้ง

17 เม.ย. 61 , 14:06:11
ตอบกลับ #5

pizza_p

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เม.ย. 61 , 14:06:11 »
ให้ลอง Compact and Repair Database ครับ ใช้งานหลายคน ผ่านไประยะหลังระบบ Index มันจะเสียครับ

17 เม.ย. 61 , 14:28:17
ตอบกลับ #6

ปิ่นณรงค์

> > ข้อมูลที่เคยบันทึกไว้ หายไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เม.ย. 61 , 14:28:17 »
ปกติแล้ว เมื่อมีการลงข้อมูลไปแล้ว และ Primary Key RUN แล้ว ข้อมูลถูกบันทึกเข้าไปแล้วหรือไม่ครับ จำเป็นหรือไม่ที่จะต้องกดบันทึกอีกครั้ง
ถ้า Bound Control กับ Record ของตาราง เมื่อย้าย ไปยัง Control อื่นๆ ก็คงจะบันทึกลง Record อัตโนมัติครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5