สอบถามการQuery คำนวนค่า

19 เม.ย. 61 , 15:21:09
ตอบกลับ #18

Earth

> สอบถามการQuery คำนวนค่า
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 เม.ย. 61 , 15:21:09 »
Query ที่ได้มาหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ

โดยใส่คำสั่งเรียงวันที่ตามโค้ดที่อาจารย์ได้ให้คือ

คุณไปลองทดสอบดูผลลัพธ์นะครับว่าถูกต้องหรือไม่

ที่ตำแหน่งสีแดง เราเปลี่ยนแหล่งข้อมูลจากเทเบิล T ธรรมดาๆที่เรียกในชื่อ T1  มาเป็น T ที่เพิ่มฟิลด์วันที่น้อยที่สุดของสินค้าตัวเดียวกันโดยเรียกชื่อว่า MinD และเรียกรวมทั้งหมดเป็น T1 เหมือนเดิม

ส่วนการจัดเรียงในตำแหน่งสีฟ้า ก็แทรก MinD เข้าเป็นฟิลด์แรกสุดของ Ordered By ของเดิมครับ

SELECT T1.BFQty
+(select nz(sum(T2.InQty),0) from T as T2 where T2.ItemCD = T1.ItemCD and T2.D <= T1.D)
-(select nz(sum(T2.OutQty),0) from T as T2 where T2.ItemCD = T1.ItemCD and T2.D < T1.D) AS TotalQty, *
FROM (SELECT T2.*, (SELECT MIN(T3.D) FROM T AS T3 WHERE T3.ItemCD = T2.ItemCD) as MinD FROM T AS T2) AS T1
ORDER BY T1.MinD, T1.ItemCD, T1.D;

จากนั้นหนูเลยเอาQuery นี้ไปMake tableใหม่ค่ะ ชื่อTable Monthly_FG

เปิดตารางดูเป็นแบบด้านล่างคือเรียงวันที่ 2-Marไปอยุ่ท้ายเหมือนเดิม ถูกต้อง

แต่พอไปเปิดโครงสร้างTable Monthly_FG ที่ได้จาก Query make table ตรงDate มันเลยเปลี่ยนชนิดเป็นText

ทีนี่เลยจะเอาTable Monthly_FG  มาทำQueryกลับไม่เรียงค่ะ

ถ้าอย่างนี้ มีกรณีไหนที่ Date เป็นTextแล้วให้เรียงวันที่ตามเดือนได้ไหมคะ
หรือมีวิธีไหนที่ ตอน Query make table แล้วให้ Date เป็นชนิด Date/time เหมือนข้อมูลแรกไหมคะ

19 เม.ย. 61 , 17:07:21
ตอบกลับ #19

สันติสุข

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 เม.ย. 61 , 17:07:21 »
หลักๆก็คือ อย่าเอาวันที่ที่ผ่าน Format$(  ) มาสร้างเป็นเทเบิล  ในคำตอบที่ #13 ที่บอกว่าคิวรี่ที่ 2 ให้ใส่ Format$( ) เราก็ไม่ต้องใส่ เพราะเราจะนำเอาคิวรี่นี้ไปสร้างเทเบิลอีกที  คุณก็เลือกฟิลด์วันที่ตรงๆไปใช้สร้างแทน ถ้าต้องการแสดง วว-ดดด ก็ให้ทำเมื่อจะแสดงผลลัพธ์จากคิวรี่สุดท้ายที่อ่านจากเทเบิลที่สร้างมาใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 61 , 17:11:34 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

20 เม.ย. 61 , 10:21:04
ตอบกลับ #20

Earth

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 เม.ย. 61 , 10:21:04 »
ขอบคุณมากค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5