Print รายงานที่เป็นขนาด A6 ใน ขนาดกระดาษ A4 โดยให้มีเนื้อหา เหมือนกันค่ะ

11 พ.ค. 61 , 12:00:41
อ่าน 4576 ครั้ง

mookda16

Print รายงานที่เป็นขนาด A6 (ครึ่งของกระดาษ A4 แนวตั้ง) ในขนาดกระดาษ A4 โดยให้มีเนื้อหา เหมือนกันค่ะ
ต้องการประหยัดกระดาษ อยากให้ 2 ส่งออกมาเหมือนกันค่ะ ต้องตั้งค่าที่ไหนดีคะ

ขอบคุณมากค่ะ

11 พ.ค. 61 , 13:11:32
ตอบกลับ #1

UnKnown

> ออกแบบรายงาน(Report)บนขนาดกระดาษ A6
> ออกแบบรายงาน(Report)บนขนาดกระดาษ A4 แต่ให้มีเนื้อหาจริงๆแค่ครึ่งของกระดาษ A4 แนวตั้ง (ถ้ามีการทำหัวท้ายด้วยที่จบครับ :ouch:)
> รายงานเดิมสั่งปริ้นเป็น PDF > เปิดไฟล์ PDF สั่งปริ้นบนขนาดกระดาษ A6 (โปรแกรมจะทำเหมือนย่อรูปให้เอง :cool:)

คิดง่ายๆแนวคนไม่เก่งอ่านะ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mookda16

11 พ.ค. 61 , 13:58:07
ตอบกลับ #2

mookda16

> ออกแบบรายงาน(Report)บนขนาดกระดาษ A6 - แบบนี้พอทำได้อยู่ค่ะ
> ออกแบบรายงาน(Report)บนขนาดกระดาษ A4 แต่ให้มีเนื้อหาจริงๆแค่ครึ่งของกระดาษ A4 แนวตั้ง (ถ้ามีการทำหัวท้ายด้วยที่จบครับ :ouch:) - แบบนี้ กำหนดอย่างไรดีค่ะ..รบกวนด้วยค่ะ (แนบไฟล์มาให้ดูด้วยค่ะ ต้องการ ให้เป็น 2 รายงานใน 1 หน้าค่ะ)
> รายงานเดิมสั่งปริ้นเป็น PDF > เปิดไฟล์ PDF สั่งปริ้นบนขนาดกระดาษ A6 (โปรแกรมจะทำเหมือนย่อรูปให้เอง :cool:) - ไม่ต้องการบันทึกรูปภาพนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 61 , 14:24:34 โดย mookda16 »

11 พ.ค. 61 , 16:52:27
ตอบกลับ #3

สันติสุข

ปัญหาคือ เมื่อเราสั่งพิมพ์รายงานเสร็จแล้ว ไม่ว่าจะกี่หน้าในการพิมพ์ 1 ครั้งก็ตาม หรือไม่ว่าจะมีขนาดเล็กกว่ากระดาษจริงแค่ไหนก็ตาม ระบบ(ผมเข้าใจว่าเป็นระบบ Printer Manager ของตัววินโดว์เองเลย)จะสั่งให้ feed กระดาษใบสุดท้ายทิ้งไปอยู่ดี แต่ถ้าสามารถพิมพ์หลายๆหน้าในการสั่งพิมพ์ 1 ครั้ง อย่างนี้อาจพอมีโอกาสทำได้ แต่ก็น่าจะต้องแก้ตัวรายงาน และต้องให้สามารถเลือกได้ว่าจะพิมพ์เอกสารเลขที่อะไรได้บ้าง
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mookda16

12 พ.ค. 61 , 11:38:18
ตอบกลับ #4

pizza_p

ออกแบบรายงานให้เป็น A5 (ชึ่งเป็นขนาดครึ่งนึงของ A4) โดยกำหนดให้ layout เป็น landscape แต่ตอนพิมพ์คุณต้องตัดกระดาษ A4 เป็นครึ่งนึงนะครับ แล้วฟีดกระดาษตามแนวตั้งของ A5 ตามปกติครับ

ในกรณีที่ต้องพิมพ์ 2 ชุดอยู่แล้ว ก็ออกแบบเป็น A4 ปกติแค่ copy รายงานเป็น 2 ส่วน บน ล่าง แค่นั้นครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5