สร้าง query ให้เลือกค่ามากที่สุดลงมา ตามจำนวนที่ต้องการ ทำอย่างไรครับ มือใหม่

18 พ.ค. 61 , 11:20:21
อ่าน 1292 ครั้ง

andersonpokhao

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สวัสดีครับ ผมมี ฟิลล์ ในตาราง tblA ชื่อ คะแนน
มีเร็คคอร์ด 300 เร็คคอร์ด แต่ผมจะเลือก ลำดับที่มีคะแนนมาก 150 คนได้อย่างไรครับ

18 พ.ค. 61 , 11:38:14
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

สวัสดีครับ ผมมี ฟิลล์ ในตาราง tblA ชื่อ คะแนน
มีเร็คคอร์ด 300 เร็คคอร์ด แต่ผมจะเลือก ลำดับที่มีคะแนนมาก 150 คนได้อย่างไรครับ

จากรูปภาพตัวอย่าง คุณกำหนด Field ใน tblA แล้วก็ไปเลือก Top ที่จะแสดง 150 รายการครับ
และที่ Expansion กำหนด ให้เรียงลำดับจาก มากไปหาน้อยครับ ถ้ามี Field อื่นๆ ที่จะนำมาแสดงด้วย เช่น จะแสดงว่า คะแนนมากสุดเรียงลำดับมามีชื่ออะไรบ้าง ก็สามารถดึงชื่อ และ นามสกุลลงมาได้เลยแล้วกำหนดเป็น Expansion เหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 61 , 11:43:56 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5