รบกวนสอบถามฟังก์ชั่น Random ครับ

17 พ.ค. 61 , 21:20:36
อ่าน 1019 ครั้ง

Eik Q Sang

คือผมต้องการสร้างปุ่มไว้ Random ฟิวในเทเบิ้ลที่เป็น Text ต้องเขียนโค้ดอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม

18 พ.ค. 61 , 11:02:34
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: รบกวนสอบถามฟังก์ชั่น Random ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 61 , 11:02:34 »
คือผมต้องการสร้างปุ่มไว้ Random ฟิวในเทเบิ้ลที่เป็น Text ต้องเขียนโค้ดอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม

ผมไม่แน่ใจว่า จะเอาไปใช้ประโยชน์ในการทำงานของโปรแกรมตรงส่วนไหนนะครับ
แต่ผมได้ทำตัวอย่างการ random ข้อมูลที่เป็น text มาให้ดูเพื่อเป็นแนวทาง

ตัวอย่าง Code
Private Sub Command16_Click()
Randomize
Dim rs As DAO.Recordset
Set rs = CurrentDb.OpenRecordset("table1", dbOpenDynaset)
With rs
If .EOF Then
MsgBox "ไม่พบข้อมูลในตารางที่ระบุ!!", vbOKOnly, "ระบบเช็คข้อมูล"
Else
.MoveLast
.AbsolutePosition = CLng(Rnd() * .RecordCount)
Me.text1 = !factory
End If
.Close
End With
Set rs = Nothing
End Sub

หมายเหตุ
table1 คือ ชื่อตารางที่ต้องการ Random
text1 คือ ชื่อ textbox ที่ต้องการแสดงผลการ Random
Factory คือชื่อ Field ในตารางที่ต้องการ นำมา Random
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

18 พ.ค. 61 , 16:40:12
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

: รบกวนสอบถามฟังก์ชั่น Random ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 61 , 16:40:12 »

ผมไม่แน่ใจว่า จะเอาไปใช้ประโยชน์ในการทำงานของโปรแกรมตรงส่วนไหนนะครับ
แต่ผมได้ทำตัวอย่างการ random ข้อมูลที่เป็น text มาให้ดูเพื่อเป็นแนวทาง

ตัวอย่าง Code
Private Sub Command16_Click()
Randomize
Dim rs As DAO.Recordset
Set rs = CurrentDb.OpenRecordset("table1", dbOpenDynaset)
With rs
If .EOF Then
MsgBox "ไม่พบข้อมูลในตารางที่ระบุ!!", vbOKOnly, "ระบบเช็คข้อมูล"
Else
.MoveLast
.AbsolutePosition = CLng(Rnd() * .RecordCount)
Me.text1 = !factory
End If
.Close
End With
Set rs = Nothing
End Sub

หมายเหตุ
table1 คือ ชื่อตารางที่ต้องการ Random
text1 คือ ชื่อ textbox ที่ต้องการแสดงผลการ Random
Factory คือชื่อ Field ในตารางที่ต้องการ นำมา Random

ขอบคุณมากๆครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5