การกำหนดสิทธิ์ในการเข้าถึงแถบ Ribbon

13 มิ.ย. 61 , 10:07:00
อ่าน 1309 ครั้ง

prajak

รบกวนสอบถามว่าเราสามารถกำหนดสิทธิ์ในการเข้าแถบเมนู Ribbon ที่เราสร้างจาก macro เองได้หรือเปล่าครับ ตามรูป

ซึ่งเดิมทีผมจะสร้างหน้าmain page แล้วใส่ control เพื่อ link ไปยังหน้าต่างๆ โดยกำหนดเป็น user level คนไหนไม่เกี่ยวข้องกับแผนกไหนก็ให้ control นั้นสถาณะ XX.enable=false ครับ
แต่หากผมไม่ต้องการ main page แบบนี้ แต่เปลี่ยนเป็น พอ loginเข้ามา ก็ให้ user เลือกเข้าใช้งานตามแถบ ribbon เมนูที่เราสร้างขึ้นมาเลย โดยเมนูไหนที่ไม่เกี่ยวข้อง ก็คลิ๊กเข้าใช้งานไม่ได้ เป็นต้นครับ ขอเป็นแนวทางด้วยครับ เพราะพยายามค้นหาในเน็ตไม่ค่อยมีเลย เลยไม่รู้ว่าทำได้หรือเปล่า

นี่คือที่ผมใช้อยู่ครับ

14 มิ.ย. 61 , 00:06:54
ตอบกลับ #1

TTT

: การกำหนดสิทธิ์ในการเข้าถึงแถบ Ribbon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิ.ย. 61 , 00:06:54 »
แนวคิดคร่าวๆ คือ ไม่ว่าคุณจะสร้าง Ribbon จากการใช้ไฟล์ UsysRibbons หรือ User Table หรือ XML File (อันนี้ไม่แน่ใจว่าได้หรือเปล่า) เราสามารถสร้างเป็น List ของคำสั่งแต่ละชุดเมนูได้อยู่แล้ว โดยกำหนดชื่อต่างกัน จากนั้นในตอน Login เข้ามาก็กำหนดสิทธิได้ว่า user ระดับไหนใช้เมนูชื่ออะไรบนฟอร์มไหนโดยกำหนดที่ Event > On Load ของฟอร์มนั้นๆ เช่น ถ้า Level1 ก็โหลด Me.RibbonName = "เมนู1" หรือ Level2 ก็โหลด Me.RibbonName = "เมนู2" อย่างนี้ได้เลยครับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

14 มิ.ย. 61 , 10:23:55
ตอบกลับ #2

prajak

: การกำหนดสิทธิ์ในการเข้าถึงแถบ Ribbon
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิ.ย. 61 , 10:23:55 »
พอจะมีตัวอย่างมั้ยครับอาจารย์ พอดีผมสร้างเมนูจากการ customize ribbon ของโปรแกรม access ตามรูปด้านบน ribbon ที่ชื่อ Manager สมมติlogin โดย user level 2.1
ที่ event  on loadของฟอร์ม กำหนดเป็น
Private Sub Form_Load()
Dim flevel As String

flevel = GetUserLevel()

Select Case flevel

Case "2.1"
   Me.RibbonName = "Manager"

End Select

End Sub
แบบนี้หรือเปล่าครับ แล้วเมนูอื่นจะไม่แสดงขึ้นมาเหรอครับ ผมลองแล้วไม่ได้ คิดว่าตัวเองคงทำผิดชัวร์

14 มิ.ย. 61 , 11:18:33
ตอบกลับ #3

TTT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิ.ย. 61 , 11:18:33 »
ลองศึกษาการสร้าง Menu Ribbon จากเว็บนี้ดูก่อนครับ จะได้รู้หลักการเขียน accessribbon
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5