unrecognized database format

26 มิ.ย. 61 , 14:26:24
อ่าน 4074 ครั้ง

WONDERWOMAN

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

unrecognized database format
« เมื่อ: 26 มิ.ย. 61 , 14:26:24 »
ขอวิธีแก้ unrecognized database format ทีค่ะ เปิดใน access 2007 เปลี่ยน option เป็น general แล้วก็ไม่ได้

26 มิ.ย. 61 , 16:53:16
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: unrecognized database format
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิ.ย. 61 , 16:53:16 »
ให้ลองไปทีละขั้น แต่ละขั้นใช้ตัวก็อปปี้ตัวใหม่จากต้นฉบับเท่านั้น

1. ทำ Compact and Repair ไฟล์
2. ใช้ utility นี้ซึ่งเหมือน Compact and Repair แต่กระบวนการแตกต่างกันนิดหน่อย (ใช้ได้เฉพาะกับไฟล์ .mdb) www.accessdatabaserepair.com/jetcomp.htm
3. ถ้ายังไม่ได้และข้อมูลมีความสำคัญ ก็มีบริการซ่อมจาก บ. ฝรั่ง เช่น www.everythingaccess.com/accessdatabaserepair_info.asp แน่นอนไม่ฟรีครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

27 มิ.ย. 61 , 14:20:51
ตอบกลับ #2

Kxess

: unrecognized database format
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มิ.ย. 61 , 14:20:51 »
ปักครับ

ผมเป็นบ่อยมาก ทุกวันนี้ยังเป็นอยู่บ่อย ๆ
แก้ทุกวิธีที่รู้แล้ว ยังไม่หาย
ถ้า จขกท ทำวิธีใดแล้วหาย รบกวนบอกหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

27 มิ.ย. 61 , 15:30:45
ตอบกลับ #3

สันติสุข

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มิ.ย. 61 , 15:30:45 »
ปักครับ

ผมเป็นบ่อยมาก ทุกวันนี้ยังเป็นอยู่บ่อย ๆ
แก้ทุกวิธีที่รู้แล้ว ยังไม่หาย
ถ้า จขกท ทำวิธีใดแล้วหาย รบกวนบอกหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าวางฐานข้อมูลไว้ที่เครื่องเราเองหล่ะครับ จะเกิดปัญหาหรือไม่

เพิ่มเติม : เมื่อหาใน Google ด้วยประโยค upgrade windows 10 map drive not available จะเห็นว่ามีคนมีปัญหาเดียวกันเยอะมาก ที่พบลิงค์นึงน่าสนใจคือ answers.microsoft.com/en-us/insider/forum/insider_wintp-insider_files/network-mapped-drives-not-available-on-windows-10/ef955b4b-1103-42db-a00d-cd1520a8e178?auth=1 ลองดูหน้าสุดท้ายที่ JE
JemHam เขียนไว้วันที่ November 21, 2016 อาจช่วยได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 61 , 16:07:24 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kxess

27 มิ.ย. 61 , 16:19:53
ตอบกลับ #4

Kxess

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มิ.ย. 61 , 16:19:53 »
ปักครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าวางฐานข้อมูลไว้ที่เครื่องเราเองหล่ะครับ จะเกิดปัญหาหรือไม่

ไม่เคยลองใช้งานจริงจังครับ
เอามาทดลองเพิ่ม แก้ไขข้อมูลเล็ก ๆ น้อย มันก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ใช้งานจริง ใช้หลายคน ไฟล์หลังบ้านอยู่ที่เครื่องผม
เครื่องลูก link table ด้วยเลข ip มาที่เครื่องผม แต่ก็ยัง error 3443: Unrecognized database format เหมือนเดิม
แม้ตอนนั้น ใช้งานแค่เครื่องลูกเครื่องเดียว (link table) ก็ error เหมือนกัน

แต่ทุกครั้งที่ error ก็จะมาเปิดไฟล์ฐานข้อมูลหลังบ้าน มันก็จะซ่อมแซมให้อัตโนมัติ แล้วก็ใช้งานได้ปกติ
เป็นแบบนี้ทุกวันซ้ำ ๆ

อาจารย์คิดว่าสาเหตุน่าจะเพราะอะไรครับ
แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบเครือข่าย ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนใช้มาปกติไม่เป็น

ปล. access 2016 นะครับ

28 มิ.ย. 61 , 00:49:47
ตอบกลับ #5

สันติสุข

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มิ.ย. 61 , 00:49:47 »
สาเหตุที่ทำให้ไฟล์ฐานข้อมูลเสียหายเป็นไปได้เยอะแยะครับ อาจเกิดจากการใช้งานอยู่แล้วสัญญาณการติดต่อกับฐานข้อมูลหายไป หรือโปรแกรมที่เรียกใช้ฐานข้อมูลหยุดไปเฉยๆ หรือมีโค้ดในโปรแกรมของเราที่ทำร้ายฐานข้อมูล ก็ต้องเช็คเรื่องเหล่านี้ครับ

- Hardware : แผ่นวงจรเน็ทเวิร์ค, สายสัญญาณ, switch/router มีปัญหา
- OS : ค่า config อะไรของวินโดว์ไม่ถูกต้อง, โปรแกรมส่วนที่จัดการดูแลรับส่งข้อมูลมีปัญหา
- Application : มีโค้ดในโปรแกรมของเราที่ทำร้ายฐานข้อมูล, เปิด application เดียวแต่หลายๆวินโดว์ (ไม่แน่ใจ)

ผมว่าถ้าเกิดปัญหาปั๊ป ให้ลอง ping จากเครื่องอื่นมายัง ip ของเครื่องเรา หรือจะสั่งตั้งแต่เริ่มใช้งานวันนั้นด้วยคำสั่ง ping เลขIP -t เพื่อให้มันทำงานตลอดเวลาก็ได้ ถ้าผลการ ping บอกว่า Request timed out. ก็ตัดปัญหาเรื่อง Application ของเราออกไป แล้วให้เครื่องนั้นลองไปดูเวปอะไรก็ได้ ถ้าไปได้ ก็ตัดเรื่อง Hardware ออกไปได้ครับ

การทดสอบเหล่านี้ต้องทำทันทีที่เกิดปัญหา และทำหลายๆครั้งดู ถ้าผลเหมือนๆกันจึงจะตีกรอบสาเหตุของปัญหาให้แคบลงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 61 , 00:51:27 โดย สันติสุข »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kxess

06 ก.ค. 61 , 14:33:38
ตอบกลับ #6

Kxess

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ก.ค. 61 , 14:33:38 »
สวัสดีครับ

จากที่ไปลองดู ๆ ping มี timed out บ้าง แต่ฐานข้อมูลก็ใช้ได้ปกติ ซักพักใหญ่ ๆ ถึงจะ error 3443
บางครั้ง เมื่อฐานข้อมูล error 3443 มาดูที่ ping ไว้ก็ปกติ ไม่มี timed out เลย จนกระทั่งฐานข้อมูล error 3443 อีกครั้ง แต่ค่า ping ก็ยังปกติ ไม่มี timed out
จึงไม่สามารถระบุได้แน่ชัดเลย ว่ามันเกี่ยวข้องกัน
(timed out ไม่เกิน 1 วิ)

แล้วก็มี error ใหม่ ตามภาพ (นาน ๆ ทีเป็นครับ)

ซึ่งผมค้นดูแล้วก็เกี่ยวข้องกับปัญหาการอ่านข้อมูลฮาร์ดดิส (แต่ไม่แน่ใจว่าเครื่องแม่หรือเครื่องลูก)
ส่วน valid bookmark ยังงง ใน access ผมไม่ได้ใช้อะไรเกี่ยวกับ bookmark เลย
ดู ๆ แล้วท่าจะเป็นหลายส่วน เหอะ ๆ

06 ก.ค. 61 , 15:40:21
ตอบกลับ #7

สันติสุข

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ค. 61 , 15:40:21 »
ในนี้บอกว่าปัญหาน่าเกิดจากอาจทั้งเน็ทเวิร์คและดิสก์บนเซิร์ฟเวอร์  msdn.microsoft.com/en-us/vba/access-vba/articles/disk-i-o-error-during-readerror-3040 

สำหรับเรื่องดิสก์ มีโปรแกรมชื่อว่า CHKDSK ที่สั่งจาก command line ได้ เพื่อตรวจสภาพดิสก์และมีตัวเลือกให้แก้ไขเมื่อพบปัญหาด้วย แต่ผมไม่เชี่ยวชาญเรื่อง System Admin ไม่กล้าบอกว่าควรจะใช้ยังไง ลองหารายละเอียดจากในกูเกิลดูครับ แต่ให้ใช้ด้วยความระมัดระวังมากๆนะครับ ถ้ามีระบบ backup บนเซิร์ฟเวอร์อยู่แล้ว ก็ควรทำหลังจาก backup เสร็จแล้วจะดีกว่า

สำหรับประเด็นอื่นๆก็ยังไม่สามารถตัดออกได้ครับ

ถามเพิ่มว่า เมื่อเกิดปัญหาแล้ว ถ้าไปนั่งที่เครื่องเซิร์ฟเวอร์แล้วเปิดไฟล์ฐานข้อมูลเลย มันใช้ได้เลยไหมครับ เราสั่งมันซ่อมหรือว่ามันซ่อมแซมให้เราเอง (รู้ได้ยังไงว่ามันซ่อมให้ มันบอกหรือว่าอย่างไร)

06 ก.ค. 61 , 15:58:36
ตอบกลับ #8

Kxess

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.ค. 61 , 15:58:36 »
ก่อนอื่นต้องบอกว่า ใช้แค่ คอมพิวเตอร์ธรรมดา ๆ ลง windows 10 นะครับ เป็นเครื่องแม่ข่าย สำหรับเก็บไฟล์ฐานข้อมูล

ตอนเกิด error ผมก็จะไปกดเปิดไฟล์ backend (ที่มีแต่ตาราง) เปิดมาปุ๊บ access มันจะแจ้งประมาณว่าฐานข้อมูลเสียหาย พอกด OK มันก็จะซ่อมแซมให้เองเลย โดยที่ผมไม่ต้องไปเลือกดเมนู compact & repair

หลังจากเสร็จแล้ว จะแสดงแบบนี้ พอกด ok ก็จะใช้ได้ มองเห็นตาราง

แล้วผมก็กดปิดไฟล์ backend แล้วไปเปิดไฟล์ frontend ให้งานได้ปกติครับ

06 ก.ค. 61 , 21:42:50
ตอบกลับ #9

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ก.ค. 61 , 21:42:50 »
ตรง ERROR 3443
ตัวฐานข้อมูล และโปรแกรม ได้นำมาทำใหม่จาก Access เวอร์ชั่นเก่าหรือเปล่าครับ
ขอดูตรงการกำหนด reference  ของ  DAO library ตรงหน้าต่างใส่โค้ด Tools->References ว่ามีพวก "Microsoft Office 12.0 Access database engine Object Library"  หรือเปล่าถ้า   Office 10  ใช้  14.0

:love: :grin:

07 ก.ค. 61 , 09:03:06
ตอบกลับ #10

Kxess

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ก.ค. 61 , 09:03:06 »
ตรง ERROR 3443
ตัวฐานข้อมูล และโปรแกรม ได้นำมาทำใหม่จาก Access เวอร์ชั่นเก่าหรือเปล่าครับ
ขอดูตรงการกำหนด reference  ของ  DAO library ตรงหน้าต่างใส่โค้ด Tools->References ว่ามีพวก "Microsoft Office 12.0 Access database engine Object Library"  หรือเปล่าถ้า   Office 10  ใช้  14.0

สร้างจากเวอร์ชั่นใหม่ 2016 ตั้งแต่แรกเลยครับ

reference 

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5