จะเปลี่ยน (วัน-เดือน-ปี) ให้เป็น (ปี-เดือน-วัน) ค่ะ

29 มิ.ย. 61 , 19:59:40
อ่าน 1471 ครั้ง

มาลี

ขอเรียนสอบถามนะคะ

ในตารางเดิม หนูเก็บข้อมูลวันที่เอาไว้ เป็นแบบ วัน/เดือน/ปี
ที่นี้ หนูอยากให้แสดงผลใน Query โดยให้แสดงปีก่อน เป็นดังนี้ค่ะ ปี/เดือน/วัน

ไม่ทราบว่าสามารถทำใน Query ได้หรือไม่
ในฟอร์ม หนูสามารถทำได้โดยอ้างอิง Text1 ดังนี้ =Format(CDate(Forms![Frm_Date]!Text1)," yyyymmdd")
ได้ผลตาที่ต้องการ
แต่พอจะทำใน Query ไม่ทราบว่าจะอ้างอิงจากอะไร อย่างไรคะ พยายามทำยังไม่สำเร็จค่ะ

29 มิ.ย. 61 , 21:25:50
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

ขอเรียนสอบถามนะคะ

ในตารางเดิม หนูเก็บข้อมูลวันที่เอาไว้ เป็นแบบ วัน/เดือน/ปี
ที่นี้ หนูอยากให้แสดงผลใน Query โดยให้แสดงปีก่อน เป็นดังนี้ค่ะ ปี/เดือน/วัน

ไม่ทราบว่าสามารถทำใน Query ได้หรือไม่
ในฟอร์ม หนูสามารถทำได้โดยอ้างอิง Text1 ดังนี้ =Format(CDate(Forms![Frm_Date]!Text1)," yyyymmdd")
ได้ผลตาที่ต้องการ
แต่พอจะทำใน Query ไม่ทราบว่าจะอ้างอิงจากอะไร อย่างไรคะ พยายามทำยังไม่สำเร็จค่ะ

สมมุติ Field ในตารางชื่อ DateIn เก็บข้อมูลวันที่
เดิมเป็น 25/01/2018
ใส่ Date:Format([DateIn],"YYYY/MM/DD")  ผลลัพท์ 2018/01/25
หรือ Date:Format([DateIn],"YYYYMMDD")  ผลลัพท์ 20180125

ตัวอย่างด้านล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 61 , 21:57:43 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

30 มิ.ย. 61 , 06:38:05
ตอบกลับ #2

มาลี

เย้..ได้ผลตามที่ต้องการเลยค่ะอาจารย์
ขอขอบคุณนะคะ

(ไฟล์ตัวอย่าง โหลดไม่ได้ค่ะอาจารย์)

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5