ปรึกษาเรื่องควรใช้MS Accessต่อหรือใช้การเก็บข้อมูลรูปแบบอื่นดีครับ

31 ม.ค. 61 , 11:02:47
อ่าน 1884 ครั้ง

Ek Kachai

• สมาชิกไท.Access

ผมเปิดร้านขายฝากโดยใช้โปรแกรมMS Accessในการเก็บข้อมูล ผมมีแผนงานจะขยายสาขาเพิ่มเร็วๆนี้ ถ้าไปได้ดีอาจจะพัฒนาไปถึงแฟรนไซน์ แต่สิ่งที่กังวลมากคือเรื่องระบบการเก็บข้อมูลที่ใหญ่ขึ้น จึงอยากปรึกษาดังนี้ครับ

1.ผมลองโหลดโปรแกรมสำเร็จรูปหลายๆบริษัทมาลองแล้วยังไม่ตอบโจทย์เท่าที่ควร หากจ้างพัฒนาเองควรใช้โปรแกรมMS Accessเป็นพื้นฐานต่อไปหรือไม่?
2.อยากให้แนะนำคนที่ช่วยพัฒนาเรื่องโปรแกรมหน่อยครับ

ปล.ตอนนี้เงินทุนผมยังไม่มากแต่อยากวางโครงสร้างให้เหมาะสมกับอนาคต ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

31 ม.ค. 61 , 11:51:49
ตอบกลับ #1

TTT

ก็ต้องวางแผนฐานข้อมูลก่อนนะครับ ว่าจะเชื่อมโยงข้อมูลกันหรือไม่ ถ้าแยกร้านกันไม่ต้องเชื่อมโยงข้อมูลกันก็ไม่มีปัญหาใช้ตามความถนัดไปก่อนได้ แต่ถ้าต้องการเชื่อมโยงข้อมูลกันก็ควรใช้เป็นฐานข้อมูล SQL Server หรือ My SQL หรืออื่นๆหลายค่าย (ต้องศึกษาดู ส่วนตัวผมใช้แต่ SQL Server) โดยการใช้งานผ่านทาง Web Browser  น่าจะง่ายที่สุดแล้ว โดยหาคนที่เขียน Web application เป็นก็สามารถทำได้ครับ ส่วนเรื่องข้อมูลเก่าใน MS Access เราสามารถ Export ไปที่ SQL Server (ในกรณีใช้ SQL Server นะครับ ค่ายอื่นๆ ก็ได้ แต่ไม่แน่ใจในวิธีการทำ) ได้ครับ ยกเว้นฟิลด์ที่ไม่ใช้มาตรฐานของฐานข้อมูลจริงๆ อย่าง Attachment ถ้ามีก็ต้องเปลี่ยนรูปแบบการจัดเก็บใหม่
สรุป ลองปรึกษาคนที่รับเขียนเว็บครับ ยิ่งปัจจุบันเค้าสามาถเขียนเป็นแอฟรองรับมือถือได้ด้วยทำให้ใช้งานได้หลาย Device อีกต่างหาก
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: laemthong

31 ม.ค. 61 , 12:23:30
ตอบกลับ #2

Ek Kachai

ครับแต่ละสาขาอยากที่จะเชื่อมโยงข้อมูลกัน และปัญหาตอนนี้ผมก็คือไฟล์Attackmentนี่แหละครับ เพราะผมเก็บข้อมูลโดยถ่ายรูปสินค้าและบัตรประชาชนทำให้ข้อมูลเต็มเร็วด้วย

พอจะมีคนที่รับเขียนโปรแกรมแนะนำไหมครับหรือบริษัทที่รับเขียนโปรแกรมอันดับต้นๆของไทยนี่คือบริษัทไหนบ้าง ขอรายชื่อหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

02 ก.พ. 61 , 22:11:31
ตอบกลับ #3

TTT

เคยแนะนำเพื่อนให้ใช้บริการอยู่ที่นึงครับ แต่ไม่ค่อยน่าประทับใจ เลยไม่อยากแนะนำอะครับ รอท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำนะครับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

06 มิ.ย. 61 , 10:30:22
ตอบกลับ #4

sanong

• ขอบคุณ ไท.Access

ไม่ทราบว่าได้ดำเนินการไปแล้วหรือยังครับ อะไรก็ืได้ครับ อยู่ที่จะทำไร ต้องมีเงินทุนช่วยทำได้ไหม
-scope ชัดเจน
-expectation ชัดเจน
ทำได้ครับ
sanongpost@hotmail.com

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5