สร้างคำสั่ง Copy แล้ว Error ครับ

09 ก.ค. 61 , 13:50:56
อ่าน 1620 ครั้ง

prajak

สร้างคำสั่ง Copy แล้ว Error ครับ
« เมื่อ: 09 ก.ค. 61 , 13:50:56 »
รบกวนสอบถามครับ คำสั่ง Copy record  อยู่ๆก็ error ครับหลังจากที่มีการแก่ไขปรับปรุงโปรแกรมไปบ้าง ก่อนหน้านี้ใช้ได้ปกติ เลยไล่ไม่ถูกครับ ผมแนบDataมาให้รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

09 ก.ค. 61 , 16:25:16
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: สร้างคำสั่ง Copy แล้ว Error ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ค. 61 , 16:25:16 »
เหมือนข้อมูลถูกล้างออกไปก่อน คำสั่ง Copy จะทำงานครับ พอคำสั่ง Copy จะทำงานก็ไม่พบข้อมูลแล้ว
:love: :grin:

09 ก.ค. 61 , 17:15:17
ตอบกลับ #2

prajak

: สร้างคำสั่ง Copy แล้ว Error ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ค. 61 , 17:15:17 »
ต้องแก้ยังไงครับ ผมแนบโปรแกรมมาให้ช่วยดูให้หน่อยนะครับ

09 ก.ค. 61 , 18:10:07
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ค. 61 , 18:10:07 »
เกิดปัญหาที่ โค้ดคับ ตรง select record , copy ,append  ตรงปุ่ม copy คือต้องการ copyRecord  ที่ Filter ใช่ไหมคับ
ถ้าใช่เดี่ยวแก้ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 61 , 18:55:03 โดย ปิ่นณรงค์ »

09 ก.ค. 61 , 18:47:18
ตอบกลับ #4

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ก.ค. 61 , 18:47:18 »
ตรงคำสั่ง ปุ่ม Copy อันเดิมใส่ โค้ดนี้ไปแทนนะครับ

โค๊ด: [Select]
Private Sub Command136_Click()
On Error GoTo Err_ror

If MsgBox("ต้องการ copy ข้อมูลหรือไม่", vbQuestion + vbYesNo + vbDefaultButton2, "Copy ข้อมูล") = vbYes Then

Me.STYLE.SetFocus               
DoEvents
DoCmd.RunCommand acCmdSelectRecord
DoEvents
DoCmd.RunCommand acCmdCopy
DoEvents
DoCmd.RunCommand acCmdPaste

End If

Exit_Err_ror:
    Exit Sub

Err_Err_ror:
    MsgBox Err.Description
    Resume Exit_Err_ror
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 61 , 20:21:56 โดย ปิ่นณรงค์ »

10 ก.ค. 61 , 08:42:25
ตอบกลับ #5

prajak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.ค. 61 , 08:42:25 »
code ตามที่คุณปิ่นณรงค์ให้มาใช้ได้ครับ จะมีปัญหาตรงที่บางครั้งผมอาจมีการfilter Style หรือ OD# อย่างใดอย่างหนึ่ง และที่สำคัญแต่ละStyle หรือแต่ละOD# ที่เราfilter มันจะมีหลายrecord เวลาเราfilterแล้ว กด Next ไปrecord อื่นแล้วทำการcopy มันจะerrorครับ เหมือนกับมันจะให้ copyเฉพาะที่ filter เท่านั้น

10 ก.ค. 61 , 16:52:34
ตอบกลับ #6

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ค. 61 , 16:52:34 »
code ตามที่คุณปิ่นณรงค์ให้มาใช้ได้ครับ จะมีปัญหาตรงที่บางครั้งผมอาจมีการfilter Style หรือ OD# อย่างใดอย่างหนึ่ง และที่สำคัญแต่ละStyle หรือแต่ละOD# ที่เราfilter มันจะมีหลายrecord เวลาเรา filterแล้ว กด Next ไปrecord อื่นแล้วทำการcopy มันจะerrorครับ เหมือนกับมันจะให้ copyเฉพาะที่ filter เท่านั้น

อ่อ งั้นเราก็ไปกำหนดให้มันเลือก Record ปัจจุบันที่เราใช้งานเลือกอยู่ ก่อนจะ Copy Record ได้ครับ โดยสร้าง Textbox ของ ID มาแสดงในฟอร์มด้วยทีนี้ถึงท่านแก้ไขเนื้อหา ก่อน Copy หรือจะกำหนด Filter ยังไงก็ได้ครับ เพราะมันจะFilter ข้อมูลจาก ID แล้ว Copy ไป Paste ในตารางให้
If MsgBox("คุณต้องการ copy ข้อมูลหรือไม่", vbQuestion + vbYesNo + vbDefaultButton2, "Copy ข้อมูล") = vbYes Then
    Forms![Merchandiser Key Update].Form.Filter = "[ID] = " & ID
    Me.FilterOn = True
DoEvents
DoCmd.RunCommand acCmdSelectRecord
DoEvents
DoCmd.RunCommand acCmdCopy
DoEvents
DoCmd.RunCommand acCmdPaste
End If
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 61 , 09:35:57 โดย ปิ่นณรงค์ »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pirin

11 ก.ค. 61 , 08:19:27
ตอบกลับ #7

prajak

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ก.ค. 61 , 08:19:27 »
หลังจากcopyเสร็จ มันจะขึ้นแบบนี้ตลอด สามารถปิดมันได้หรือเปล่าครับ

11 ก.ค. 61 , 11:13:54
ตอบกลับ #8

prajak

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ก.ค. 61 , 11:13:54 »
ขอบคุณมากครับ แต่ตอนนี้ลอง filter ที่ OD# แล้วสั่ง Copy ไม่ได้ครับ มันจะ copy ข้อมูลว่างเปล่า
ส่วนอื่นๆOKแล้วครับ

11 ก.ค. 61 , 11:24:15
ตอบกลับ #9

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ก.ค. 61 , 11:24:15 »
ที่ Combobox ที่ใช้เลือก OD# พอดีไม่มีข้อมูล มาให้ลองเลยไม่แน่ใจ ว่าได้หรือเปล่านะครับถ้ามีข้อมูลมาให้ลองคงแก้ให้ได้คับ

11 ก.ค. 61 , 11:35:02
ตอบกลับ #10

prajak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ก.ค. 61 , 11:35:02 »
ส่งข้อมูลมาให้ดูครับ

11 ก.ค. 61 , 21:37:39
ตอบกลับ #11

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ก.ค. 61 , 21:37:39 »
ลองๆดูข้อมูลแล้วผมว่าใช้ Append Query น่าจะสะดวกสุดและง่ายด้วย
โดย Criteria ID จาก Form มาเพื่อCopy ข้อมูล นำไปวางในตารางครับ
Query Append ตั้งชื่อว่า AppendDataFromFormMerchandiserKeyUpdate
Copy โค้ดนี้ไปวางในSQL ได้เลยดังนี้

INSERT INTO Production ( AGENT, BUYER, [PD #], STYLE, [OD #], [P/O #], DESCRIPTION, PIECES, SHIPMENT, COUNTRY, [CR TERM], [UNIT PRICE], [UNIT PRICE baht จริง], [UNIT PRICE baht ประมาณการ], [QTY PCS], [QTY SHIPPED], [TOTAL AMOUNT], [EXC RATE จริง], [TOTAL AMOUNT baht], [COM %], [TOTAL COM], [TOTAL COM baht], [COM baht ประมาณการ], [PAYMENT TERM], [EXC RATE ประมาณการ], [TOTAL BAHT], INVOICE, AMOUNT, [ETD DATE], [DUE DATE], [PAID DATE], REMARK, ผ้า, รวมค่าผ้ารวม, [ค่าแรงตัด-เย็บ-แพ็ค], รวมค่าตัดเย็บแพ็ค, ค่าพิมพ์หลา, รวมค่าพิมพ์หลา, ค่าพิมพ์ชิ้น, รวมค่าพิมพ์ชิ้น, [กระดุม-แสนป-ซิป], [รวมกระดุม-แสนป-ซิป], ค่าปัก, รวมค่าปัก, ค่าปก, รวมค่าปก, ค่าไม้แขวน, รวมค่าไม้แขวน, ค่าซัก, รวมค่าซัก, ค่าวัสดุการผลิต, รวมค่าวัสดุการผลิต, [ค่าคอมมิชชั่น(บาท)], รวมต้นทุนประมาณการ, รวมต้นทุนประมาณการxQTY, ยอดขายรวม, ยอดขายรวมประมาณการ, [ราคาขายก่อน+commission], [Commission Baht], [Commission Baht Total], ต้นทุนรวม, กำไร, สกุลเงิน, pict, [currency], [Air freight], [Total Amount ประมาณการ], ExcRate04, TotalBaht04, DateStatus04, PhotoImport, ChangeShipment )
SELECT Production.AGENT, Production.BUYER, Production.[PD #], Production.STYLE, Production.[OD #], Production.[P/O #], Production.DESCRIPTION, Production.PIECES, Production.SHIPMENT, Production.COUNTRY, Production.[CR TERM], Production.[UNIT PRICE], Production.[UNIT PRICE baht จริง], Production.[UNIT PRICE baht ประมาณการ], Production.[QTY PCS], Production.[QTY SHIPPED], Production.[TOTAL AMOUNT], Production.[EXC RATE จริง], Production.[TOTAL AMOUNT baht], Production.[COM %], Production.[TOTAL COM], Production.[TOTAL COM baht], Production.[COM baht ประมาณการ], Production.[PAYMENT TERM], Production.[EXC RATE ประมาณการ], Production.[TOTAL BAHT], Production.INVOICE, Production.AMOUNT, Production.[ETD DATE], Production.[DUE DATE], Production.[PAID DATE], Production.REMARK, Production.[ผ้า], Production.[รวมค่าผ้ารวม], Production.[ค่าแรงตัด-เย็บ-แพ็ค], Production.[รวมค่าตัดเย็บแพ็ค], Production.[ค่าพิมพ์หลา], Production.[รวมค่าพิมพ์หลา], Production.[ค่าพิมพ์ชิ้น], Production.[รวมค่าพิมพ์ชิ้น], Production.[กระดุม-แสนป-ซิป], Production.[รวมกระดุม-แสนป-ซิป], Production.[ค่าปัก], Production.[รวมค่าปัก], Production.[ค่าปก], Production.[รวมค่าปก], Production.[ค่าไม้แขวน], Production.[รวมค่าไม้แขวน], Production.[ค่าซัก], Production.[รวมค่าซัก], Production.[ค่าวัสดุการผลิต], Production.[รวมค่าวัสดุการผลิต], Production.[ค่าคอมมิชชั่น(บาท)], Production.[รวมต้นทุนประมาณการ], Production.[รวมต้นทุนประมาณการxQTY], Production.ยอดขายรวม, Production.ยอดขายรวมประมาณการ, Production.[ราคาขายก่อน+commission], Production.[Commission Baht], Production.[Commission Baht Total], Production.[ต้นทุนรวม], Production.[กำไร], Production.[สกุลเงิน], Production.pict, Production.currency, Production.[Air freight], Production.[Total Amount ประมาณการ], Production.ExcRate04, Production.TotalBaht04, Production.DateStatus04, Production.PhotoImport, Production.ChangeShipment
FROM Production
WHERE (((Production.ID)=[forms]![Merchandiser Key Update]![ID]));

ส่วนที่ปุ่ม Copy ใส่โค้ดดังนี้
Private Sub Command136_Click()
On Error GoTo Err_Command8_Click
If MsgBox("คุณต้องการ copy ข้อมูลหรือไม่", vbQuestion + vbYesNo + vbDefaultButton2, "Copy ข้อมูล") = vbYes Then
Form.Recalc
   DoCmd.SetWarnings False
   DoCmd.OpenQuery "AppendDataFromFormMerchandiserKeyUpdate"
   DoCmd.SetWarnings True
End If
 If DCount("[PD #]", "Production", "[PD #] = '" & Me.PD__ & "'") > 0 Then

MsgBox " PD # มีในระบบแล้วครับ "
End If
Me.Form.Requery
DoCmd.GoToRecord , , acLast

Exit_Command8_Click:
    Exit Sub

Err_Command8_Click:
    MsgBox Err.Description
    Resume Exit_Command8_Click
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 61 , 23:53:33 โดย ปิ่นณรงค์ »

12 ก.ค. 61 , 10:15:14
ตอบกลับ #12

prajak

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ก.ค. 61 , 10:15:14 »
ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆนะครับ ว่าแต่ถ้าเรามีการเพิ่มฟิวด์ใน table แล้ว Append Query ต้องเพิ่มด้วยหรือเปล่าครับ

13 ก.ค. 61 , 08:27:05
ตอบกลับ #13

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ก.ค. 61 , 08:27:05 »
ครับ กดเปิด Query นั้นใน มุมมองแก้ไขแล้วกดลาก Field ใหม่ไปใส่เลยก็ได้ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

13 ก.ค. 61 , 16:32:50
ตอบกลับ #14

prajak

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ก.ค. 61 , 16:32:50 »
ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5