สร้างสายงาน

13 ส.ค. 61 , 21:33:04
อ่าน 1092 ครั้ง

kitisak

สร้างสายงาน
« เมื่อ: 13 ส.ค. 61 , 21:33:04 »
ต้องการเขียนโปรแกรมสำหรับสร้างสายงานครับ
รูปที่ 1 ในช่องผู้แนะนำถ้าเลือก กุลนิษฐ์   อุตสาหะ
จะไปเพิ่มข้อมูลในเรคคอร์ใหม่ในตารางตามรูป 2
โดยในคอลัม 1 , 2 , 3 และ 4 มีข้อมูลเหมือน กุลนิษฐ์   อุตสาหะ และ
เพิ่มชื่อ ชูเชิด  ศรีสวัสดิ์  ไปในคอลัมน์ต่อจาก กุลนิษฐ์ จะทำได้ไหมครับ

14 ส.ค. 61 , 18:54:24
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: สร้างสายงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ส.ค. 61 , 18:54:24 »
หลักการสร้างตารางข้อมูลคือ ต้องให้มีเซลล์ว่างๆ น้อยที่สุดหรือไม่มีเลยได้ยิ่งดี

แนะนำว่าควรแยกเป็นตารางย่อยๆ ดีกว่าครับโดย
1. ตารางเก็บชื่อคนที่เป็นตารางหลัก โดยเก็บข้อมูล กิติศักดิ์ จันทรา
2. ตารางเก็บข้อมูลคนอื่นๆ ที่สัมพันธ์กับตารางข้อมูลของชื่อหลัก (กิติศักดิ์ จันทรา)

เนื่องไม่รู้ว่าเป็นข้อมูลอะไร ทำไมต้องเป็นอย่างนี้ ก็เลยแนะนำได้เท่านี้ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mbbrid, kitisak

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5