อยากทราบวิธีเปลียนแถบเมนูของAccess 2007ขึ้นไปครับ

02 ส.ค. 61 , 19:14:04
อ่าน 1143 ครั้ง

ekppom

พอดีผมไปเจอไฟล์โปรแกรมอยู่ตัวหนึ่ง เขียนด้วยAccess2007 ไม่ทราบว่าเขามีวิธีทำแถบเมนูได้อย่างไรครับ เพราะเท่าที่ผมศึกษาในเว็บบอร์ดนี้ Access2007 ขึ้นไปจะไม่อนุญาติให้ผู้ใช้เปลี่ยนแถบเมนูหรือกำหนดแถบเมนูเองได้ แต่ทำไมโปรแกรมนี้ถึงทำได้ เขาทำอย่างไรครับ

http://www.iamwebstore.com/downloads
ที่อยู่ไฟล์โปรแกรม

07 ส.ค. 61 , 11:04:52
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ให้ทำ Customize Ribbon ครับ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

07 ส.ค. 61 , 19:15:05
ตอบกลับ #2

ekppom

ขอบคุณครับ อยากทราบเพิ่มเติมว่าต้องการให้กำหนดเฉพาะฐานข้อมูลที่ปัจจุบันได้ไหมครับ แบบว่าฐานข้อมูลอื่นก็เป็นแบบเดิมไปครับ

07 ส.ค. 61 , 21:08:40
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ไม่ง่ายครับ ต้องใช้ XML

อันนี้เป็นไฟล์ตัวอย่าง บอกว่าทำได้ แต่...ถ้าไม่รู้ XML ถือว่าโหดหิน ใช่เล่น
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

07 ส.ค. 61 , 21:17:11
ตอบกลับ #4

ekppom

ขอบคุณครับ คงยากจริงๆแหละครับ

08 ส.ค. 61 , 09:30:42
ตอบกลับ #5

OddyWriter

<?xml version="1.0" encoding="utf-8"?>
<customUI xmlns="http://schemas.microsoft.com/office/2006/01/customui">
<ribbon startFromScratch="false">
    <tabs>
<!-- ซ่อนแท็บ CREATE ->
      <tab idMso="TabCreate" visible="false" />
<!-- เพิ่ม TAB A Custom Tab ->
      <tab id="dbCustomTab" label="A Custom Tab" visible="true">
        <group id="dbCustomGroup" label="A Custom Group">
          <control idMso="Paste" label="Built-in Paste" enabled="true"/>
        </group>
        <group id="dbCustomGroup2" label="Another Custom Group">
          <control idMso="ImportExcel" label="Import from Excel" enabled="true"/>
          <control idMso="ExportExcel" label="Export to Excel" enabled="true"/>
          <control idMso="FontColorPicker" label="FontColorPicker" enabled="true"/>
        </group>
      </tab>
    </tabs>
  </ribbon>
</customUI>

ผมก็ไม่ได้เก่ง XML นะครับ ถ้ามีพื้นฐาน HTML จะเข้าใจ Code XML ได้ไม่ยาก

ข้างบนนี่คือตัวอย่าง Code ง่ายๆ ที่คุณน่าจะเอาไปต่อยอดเองได้

โดยผมได้แนบไว้ไฟล์เอาไปทดลองมาให้ด้วย

วิธีการเอา Code เกี่ยวกับ Ribbon แบบง่ายๆ คือ ให้สร้าง Custom Menu แล้ว Export จากนั้นเปิดอ่านด้วย Notepad เอาครับ

Code ไม่ยากจริงๆ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ปิ่นณรงค์

08 ส.ค. 61 , 13:31:42
ตอบกลับ #6

ekppom

ขอบคุณมากนะครับ ผมลองศึกษาดูครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5