ป้องกันไม่ให้แก้ไขข้อมูล

07 ส.ค. 61 , 09:44:42
อ่าน 1047 ครั้ง

Xternity

ป้องกันไม่ให้แก้ไขข้อมูล
« เมื่อ: 07 ส.ค. 61 , 09:44:42 »
สวัสดีครับ
ในฟอร์ม อยากจะสร้างเงื่อนไข ถ้าวันที่ในฟิลด์ วันที่จ่าย น้อยกว่าวันที่ปัจจุบัน
อยากจะให้ ไม่สามารถแก้ไขได้ สามารถทำได้ไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

07 ส.ค. 61 , 10:14:27
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: ป้องกันไม่ให้แก้ไขข้อมูล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ส.ค. 61 , 10:14:27 »
สำหรับฟอร์ม
1. TextBox ที่เก็บวันที่ชื่อ txtDataDate
2. ที่ On Current ของฟอร์มให้ใส่ Code นี้ครับ

Private Sub Form_Current()
    If txtDataDate < Date Then
        Me.AllowEdits = False
    Else
        Me.AllowEdits = True
    End If
End Sub
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Xternity

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5