ทำยังไงไม่ให้ถาม Activex ตอนเปิดครับ

04 ม.ค. 61 , 16:13:53
อ่าน 2730 ครั้ง

UnKnown

คุณ กร Original post

ต่อจากที่ถามที่นี่ครับ
https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=5763

จะทำยังไงให้ไปเปิดเครื่องอื่นหรือย้ายที่แล้วไม่ให้ขึ้นมาถามอะครับผม รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 61 , 19:47:16 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

04 ม.ค. 61 , 17:49:52
ตอบกลับ #1

PookPuy

Re: ทำยังไงไม่ให้ถาม Activex ตอนเปิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ม.ค. 61 , 17:49:52 »
มันเป็นระบบรักษาความปลอดภัยของแอ็คเซสที่ติดเครื่องนะครับ (ไม่ได้ติดที่ไฟล์เอกสารเรา)
ดังนั้นยังไงๆก็ต้องไปตั้งค่าทุกเครื่องที่จะเปิดใช้ครับ(เข้าไปตั้งค่าแค่ครั้งเดียวเองนะครับ สู้ๆ)

สาเหตุเมื่อย้ายที่ไฟล์แล้วยังถาม อาจเพราะไม่ได้เข้าไปตั้งค่า Access Options > Trust Center > ActiveX Settings > Enable All controls.... (ตามที่ท่าน OddyWriter ว่าใว้)
ถ้าเราแค่กดยินยอมตอนเปิดไฟล์มาแล้วขึ้น popup แจ้ง ระบบมันก็จะจำ+ยอมแค่ไฟล์ c:/test.accdb เท่านั้น แก้ชื่อใหม่หรือย้ายไป d:/test22.accdb มันก็จะถามอีกอยู่อย่างนั้นล่ะครับ
 :ouch:

07 ม.ค. 61 , 06:25:56
ตอบกลับ #2

UnKnown

Re: ทำยังไงไม่ให้ถาม Activex ตอนเปิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ม.ค. 61 , 06:25:56 »
คุณ กร Original post

มันเป็นระบบรักษาความปลอดภัยของแอ็คเซสที่ติดเครื่องนะครับ (ไม่ได้ติดที่ไฟล์เอกสารเรา)
ดังนั้นยังไงๆก็ต้องไปตั้งค่าทุกเครื่องที่จะเปิดใช้ครับ(เข้าไปตั้งค่าแค่ครั้งเดียวเองนะครับ สู้ๆ)

สาเหตุเมื่อย้ายที่ไฟล์แล้วยังถาม อาจเพราะไม่ได้เข้าไปตั้งค่า Access Options > Trust Center > ActiveX Settings > Enable All controls.... (ตามที่ท่าน OddyWriter ว่าใว้)
ถ้าเราแค่กดยินยอมตอนเปิดไฟล์มาแล้วขึ้น popup แจ้ง ระบบมันก็จะจำ+ยอมแค่ไฟล์ c:/test.accdb เท่านั้น แก้ชื่อใหม่หรือย้ายไป d:/test22.accdb มันก็จะถามอีกอยู่อย่างนั้นล่ะครับ
 :ouch:

ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 61 , 19:47:33 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5