ต้องการเปิดฟอร์ม โดยอ้างอิงจากรหัสพนักงานกับรหัสหลักสูตร

06 ส.ค. 61 , 09:36:09
อ่าน 1407 ครั้ง

Kittenice

• สมาชิกไท.Access

• Thank You ไท.Access

ผมต้องการเปิดฟอร์มโดยอ้างอิงตอนเปิดจากรหัสพนักงานกับรหัสหลักสูตร แล้วบันทึกลงตารางเฉพาะรหัสและหลักสูตรที่เราอ้างองเท่านั้น

1. ผมมีฟอร์มเพื่อให้เลือกว่าต้องการเปิด/บันทึกรหัสและหลักสูตรใด
2. เมื่อกดบันทึก จะบันทึกเฉพาะรหัสพนักงานและหลักสูตรที่เลือกเท่านั้น

ปัญหา.....ที่พบ
1. เวลากดบันทึกแล้ว รหัสหลักสูตร ของคนอื่นที่มีรหัสหลักสูตรเดียวกับรหัสพนักงานที่เราเลือกมันก็หายหมดด้วยเช่นกัน ทำยังไงดีให้โปรแกรมรู้ว่า เราอยากบันทึกรหัสพนักงานของคนนี้ที่หลักสูตรนี้เท่านั้น

07 ส.ค. 61 , 08:55:54
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

สร้าง form และข้อมูลตัวอย่างมาครับผมทำให้ดูครับ
โดยวิธีการคือการกำหนด Record ที่จะบันทึก โดยอ้างอิงจาก ID ของพนักงานและรหัสหลักสูตร แล้วนำไปบันทึกในตารางเป้าหมาย
:love: :grin:

08 ส.ค. 61 , 09:22:21
ตอบกลับ #2

Kittenice

เรียนคุณ ปิ่นณรงค์

ผมได้แนบไฟล์ตัวอย่างมาให้ครับ
1. เปิดฟอร์ม Q_Findsection แล้วกดช่อง Open หลัง record นั้นๆ เพื่อเปิดฟอร์ม frm_Record แล้วข้อมูลจะถูกบันทึกในตาราง TR_ALLOJT

ขอบคุณครับ

08 ส.ค. 61 , 11:41:02
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

เพิ่มให้แล้วครับลองดูตัวอย่างด้านล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 61 , 11:44:33 โดย ปิ่นณรงค์ »

08 ส.ค. 61 , 15:53:07
ตอบกลับ #4

Kittenice

ขอบคุณมากครับอาจารย์ปิ่นณรงค์

แต่ว่าผมขอความช่วยเหลืออีกสักข้อครับ :)

คือว่าหลังจากที่กดปุ่ม Open แล้วข้อมูลบันทึกลงตารางแล้ว พอเรากด Refresh ที่ฟอร์ม Q_Findsection แถว Record ของพนักงานที่เรากด บันทึกลงตารางนั้นจะหายไป แค่คนเดียว แต่ผมได้ลองทำ มันดันหายไปหมดเลย คือพนักงานคนไหนที่มี รหัสหลักสูตร ตรงกับพนักงานที่เรากดบันทึกลงตาราง มันจะหายไปพร้อมกันเลย แต่เวลาบันทึก มันจะบันทึกแค่รหัสของคนที่เรากด Open แค่คนเดียวลงตารางอ่ะครับ

1.ฟอร์ม Q_Findsection ผมผูกกับ คิวรี่ Q_Findsection แล้วใส่ Is null ที่ฟิว Course_ID (ฟิวนี้มาจากตาราง TR_ALLOJT โดยข้อมูลคือรหัสหลักสูตร ที่พนักงานได้อบรมแล้วจะบันทึกลงฟิวนี้) ทำให้มันจะแสดงรหัสที่พนักงานยังไม่ได้อบรม

ขอบคุณครับ

09 ส.ค. 61 , 01:07:07
ตอบกลับ #5

ปิ่นณรงค์

ตัวอย่างใหม่ครับ
ปัญหาที่พบคือคุณไปกำหนด Relation ship โดยให้ความสำคัญกับ COURSE ID โดยลืมกำหนด ในส่วนของ EmployeeID กับ EMPID ให้มีความสัมพันธ์กันด้วย ข้อมูลที่ได้มาก็คือ COURSE ID ที่มีเหมือนกันทุกอันจะถูกระบุ ทั้งหมดโดยไม่สนใจว่า EMPID รหัสอะไรเลย เวลาคุณไปกำหนด ให้ COURSE ID(isnull) มันเลยหายไปทั้งกลุ่มยังไงละคร้บ ลองดูตัวอย่างอันใหม่ ผมได้กำหนดให้แสดงรายการทั้งหมด เหมือนอันเก่า แต่กำหนดให้ EMPID และ COURSE ID มีความสัมพันธ์กัน

ส่วนการบันทึกข้อมูลที่ผมทำไปตอนแรกไม่ต้องใส่เพิ่มครับเพราะคุณได้ใช้ SQL ในการ Append ไปยังตารางเป้าหมายแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 61 , 01:20:05 โดย ปิ่นณรงค์ »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kittenice

09 ส.ค. 61 , 08:17:29
ตอบกลับ #6

Kittenice

เรียน คุณปิ่นณรงค์

ขอบคุณมากครับ เป็นไปอย่างที่ต้องการเลยครับผม ขอบคุณที่ช่วยเหลือครับผม

ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5