เราจะสั่งให้ Minimize เฉพาะฟอร์มที่ต้องการได้อย่างไรคะ

29 ส.ค. 61 , 12:06:35
อ่าน 1083 ครั้ง

มาลี

หนูต้องการสั่งให้เฉพาะฟอร์มบางตัว มันยุบลงไป เพื่อไม่ให้เกะกะพื้นที่ ต้องเขียนคำสั่งอย่างไรคะ และก็คำสั่งให้เรียกมันกลับมาเช่นเดิมด้วยค่ะ
(เฉพาะฟอร์มที่เราระบุนะคะ)

29 ส.ค. 61 , 15:34:37
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

หนูต้องการสั่งให้เฉพาะฟอร์มบางตัว มันยุบลงไป เพื่อไม่ให้เกะกะพื้นที่ ต้องเขียนคำสั่งอย่างไรคะ และก็คำสั่งให้เรียกมันกลับมาเช่นเดิมด้วยค่ะ
(เฉพาะฟอร์มที่เราระบุนะคะ)

อยากให้แสดงผลที่ Form ไหนก็ให้กำหนดที่ฟอร็มนั้นครับ ใช้สถานะฟอร์ม Event Form_Load แบบนี้ครับ
ทำให้ยุบลงไป
ถ้าต้องการให้ย่อลง
Private Sub Form_Load()
DoCmd.Minimize
End Sub

ถ้าต้องการให้เต็มจอ
Private Sub Form_Load()
DoCmd.Maximize
End Sub

และกำหนด ตรง คุณสมบัติของ Form เป็นแบบนี้ครับ
:love: :grin:

29 ส.ค. 61 , 15:42:44
ตอบกลับ #2

สันติสุข

Forms("ชื่อฟอร์ม").SetFocus
Docmd.RunCommand acCmdDocMinimize ' สำหรับหดฟอร์ม หรือใช้ acCmdDocMaximize สำหรับขยายเต็มวินโดว์ของ Access หรือใช้ acCmdDocRestore สำหรับกลับคืนขนาดก่อนการหดหรือขยายฟอร์ม
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ปิ่นณรงค์, มาลี

29 ส.ค. 61 , 15:53:37
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

Docmd.RunCommand acCmdDocMinimize ' สำหรับหดฟอร์ม หรือใช้ acCmdDocMaximize สำหรับขยายเต็มวินโดว์ของ Access หรือใช้ acCmdDocRestore สำหรับกลับคืนขนาดก่อนการหดหรือขยายฟอร์ม

ขอบคุณอาจารย์สันติสุขนะครับ สำหรับความรู้ใหม่  :grin:
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

29 ส.ค. 61 , 17:41:39
ตอบกลับ #4

มาลี

:shout: เย้..ขอบคุณค่ะอาจารย์ทั้งสองท่าน ใช้ได้แล้วค่ะ
 หนูเลือกใช้แบบของ อ.สันติสุข นะคะ

Docmd.RunCommand acCmdDocMinimize
และ
Docmd.RunCommand acCmdDocRestore

ตรงตามที่หนูต้องการเลยค่ะ เพราะต้องการสั่งจากปุ่มคำสั่ง ซึ่งอยู่ในฟอร์มตัวอื่นค่ะ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tawat

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5