USB Printer พิมพ์ไม่ได้ หลังจาก make accde+เอา object ไป run อีกเครื่องหนึ่ง

04 ก.ย. 61 , 20:09:57
อ่าน 1216 ครั้ง

pitakchan

เรียนปรึกษาอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ
ผมเขียนโปรแกรม RptPrintSlip..โดยuse=DefaultPrinter (เป็น Slip Printerต่อที่Port:USB001)
หลังจาก make accde แล้วเอา object ไป run ที่เครื่องอื่น(มีหลายเครื่อง)
ซึ่งเครื่องอื่นมี SlipPrinter ต่อที่ USB002/USB..อื่นๆ(เลข USB port ไม่เหมือนกัน)
ผลคือ พิมพ์ข้อมูลไม่ออกครับ แนะนำแก้ปัญหาหน่อยครับ
ผมใช้ คำสั่งนี้ครับ
DoCmd.OpenReport sReportName, acViewNormal, "", tCriteria, acWindowNormal

04 ก.ย. 61 , 22:13:44
ตอบกลับ #1

UnKnown

ลองเป็นวิธีนี้ใหมครับ > วิธีเลือกเครื่องปริ้นแบบเจาะจง
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

05 ก.ย. 61 , 10:03:40
ตอบกลับ #2

pitakchan

ขอบคุณครับท่าน ได้ลองแล้วครับ
แต่ไม่ว่าจะเลือกเป็นแบบ Default Printer หรือ Specific ก็ไปติดปัญหาที่ Port USBxxx ที่ไม่ตรงกันอยู่ดี
คือ ผมต้องการหาวิธีการระบุ Printer ตอนสั่งพิมพ์ว่าเป็น DeviceName และ PortUSB อะไรนะครับ
ซึ่งไม่รู้สามารถทำอย่างไรได้ หลังจาก make accde แล้วนะครับ

06 ก.ย. 61 , 16:11:54
ตอบกลับ #3

สันติสุข

คอมฯทุกเครื่องตั้งชื่อเครื่องพิมพ์ตัวนี้ให้เหมือนๆกันหรือยังครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

06 ก.ย. 61 , 19:31:15
ตอบกลับ #4

pitakchan

ขอบคุณครับอาจารย์สันติสุข
ตั้งชื่อให้เหมือนกันแล้วครับ ชื่อ XP-58 (เป็น Slip Printer)
แต่เหมือนปัญหาอยู่ที่ USB port ไม่ตรงกัน
เครื่องคอมฯ-1: Port=USB001
เครื่องคอมฯ-2: Port=USB002
พอ Make accde ที่เครื่องคอมฯ-1 แล้ว เอาไป run ที่เครื่องคอมฯ2
มันพิมพ์ไม่ออกครับ
แต่ผมได้ Solution แล้วครับ จาก Web นี้:
http://www.utteraccess.com/forum/index.php?showtopic=1982972
เอา Module เขามา modify เล็กน้อย(เพราะตอนเอามาใช้ ก็มี Error ในประเด็นอื่น)
หลัง debug แล้วก็แก้ไข พอใช้ได้แล้วครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5