สร้างฟิลด์ในคิวรี่ แบบไม่ผูกกับแหล่งข้อมูลได้ไหมคะ

22 ก.ย. 61 , 14:14:00
อ่าน 1021 ครั้ง

มาลี

ในฟอร์มนั้นสามารถทำได้ แต่ในคิวรี่ ทำได้ไหมคะอย่างไร
สมมติถ้าทำได้ เราจะเขียนคำสั่งให้ส่งค่าเข้าไปที่ฟิลด์ดังกล่าวได้หรือเปล่าคะ

22 ก.ย. 61 , 15:09:48
ตอบกลับ #1

สันติสุข

คงต้องสร้างเทเบิลชั่วคราวใน Front End เพื่อเก็บข้อมูลทั้งหมดจากคิวรี่อีกที จะสร้างเทเบิลจากโค้ดในขณะที่กำลังทำงานหรือจะสร้างไว้ล่วงหน้าก็ได้ ใช้งานเสร็จก็ค่อยลบเรคอร์ดหรือเทเบิลนั้นทิ้งไปก็แล้วแต่

ส่วนใน ADO ผมไม่แน่ใจว่าทำโดยไม่ต้องสร้างเทเบิลชั่วคราวได้หรือไม่ มันมีความสามารถนึงที่ผมรู้คร่าวๆที่อาจใกล้เคียง เรียกว่า Disconnected Recordset ซึงหลังจากได้เรคอร์ดจากคิวรี่มาแล้ว ก็สั่งตัดการติดต่อกับแหล่งข้อมูล เราสามารถเพิ่ม/แก้ไข/ลบเรคอร์ดที่ว่าโดยไม่มีผลอะไรกับแหล่งข้อมูลเดิมจนกว่าจะสั่งติดต่อใหม่ คือมันจะกระทำในหน่วยความจำของเราเองเท่านั้นครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

22 ก.ย. 61 , 18:25:47
ตอบกลับ #2

มาลี

ขอบคุณค่ะอาจารย์
หนูจะนำแนวคิดนี้ไปศึกษาดำเนินการต่อนะคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5