การบันทึกข้อมูลลงตารางจากการใช้แบบฟอร์ม

25 ธ.ค. 61 , 15:39:27
อ่าน 1410 ครั้ง

buakird

ช่วยกรุณาดูความช่วยเหลือในกระทู้ "ช่วยแนะนำการเขียนคำสั่ง VBA ใน Acess" ให้ด้วยครับ มีปัญหาบางอย่างในการบันทึกข้อมูลลงตารางจากการใช้แบบฟอร์มครับ :question:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chaoclub

26 ธ.ค. 61 , 10:45:05
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

ผมมีตัวอย่าง 2 แบบให้ดูตัวอย่างนะครับ
แบบที่1 คือแบบเดิมเวลาเราใส่ข้อมูลแล้ว เมื่อกดบันทึกข้อมูลทั้งหมดก็จะแสดงในตารางทันทีใช้วิธีง่าย คือ เซ็ท Dirty = false
แล้วสั่งขึ้น record ใหม่

แบบที่2 คือเมื่อบันทึกข้อมูลก็ให้แสดงข้อมูลในตารางบนฟอร์มด้วยครับ

สิ่งที่เพิ่มเติมคือ
1.ใช้คำสั่งในการเพิ่ม Record ใหม่ DoCmd.GoToRecord , , acNewRec
2.ใช้การ Requery เพื่อให้โปรแกรมอ่านข้อมูลใหม่ที่เราเพิ่มหรือแก้ไขไปเพื่อให้แสดงข้อมูลปัจจุบันที่มี
3.ใช้การ Dirty = false ใช้คำสั่งนี้เมื่อเราเพิ่มข้อมูลเสร็จก็สั่งให้เป็น False เพื่อให้ข้อมูลบนฟอร์ม save ไปในตาราง
4.DropDown ใช้ในการแสดงรายการแบบ Dropdown เมื่อ Cursor ถูก Focus ครับ

ลองโหลดตัวอย่างทั้ง 2 แบบไปลองปรับใช้ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 61 , 11:25:57 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chaoclub

26 ธ.ค. 61 , 11:34:28
ตอบกลับ #2

buakird

ขอบพระคุณมากๆครับ... :smile:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Looktarn

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5