รบกวนสอบถามต้องการ ให้คลิก combobox แล้วให้เพิ่ม record ใหม่

02 พ.ย. 61 , 10:35:52
อ่าน 1111 ครั้ง

supachai

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

รบกวนนะครับ ผมสร้าง combobox โดยกำหนดค่าไว้ เมื่อเปลี่ยนก็ให้สร้าง เร็คคอร์ดใหม่ตามเลขที่กำหนดไว้ครับ
Code ตามนี้ครับ
Private Sub Deptref_Change()

Dim intMax As Variant
Dim strWhere As String
If Me.ID = "" Or IsNull(Me.ID) Then
   strWhere = Me.Deptref + "-" + Right(bYear(Date), 2) + Format(Date, "mm")
   intMax = DMax("ID", "Cases", "ID Like '" + strWhere + "*' ")
   If IsNull(intMax) Then
      Me.ID = strWhere + "-001"
   Else
      Me.ID = strWhere + "-" + Format$(Val(Right(intMax, 3)) + 1, "000")
   End If
   End If

End Sub
ลอง copy code จากที่่อื่น มาลองทำดูนะครับ
สุภชัย สุนทรชื่น

รับทำ seo ราคาถูก
รับทำเว็ปไซต์

08 พ.ย. 61 , 08:43:55
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

อ้างถึง
ผมสร้าง combobox โดยกำหนดค่าไว้ เมื่อเปลี่ยนก็ให้สร้าง เร็คคอร์ดใหม่ตามเลขที่กำหนดไว้ครับ

ช่วยอธิบายเพิ่มเติมนิดนึงครับ

1.Form ที่ท่านทำอยู่เป็นแบบไหนครับ Single หรือ continuous  หรือ อื่นๆ

2.ความต้องการคือ ต้องการขึ้นเร็คคอร์ดใหม่ แล้วให้แสดงตัวเลข ID ตามแบบที่เราอยากได้ ใช่หรือเปล่าครับ

3.ถ้าเป็นแบบนั้น ID ของเร็คคอร์ดใหม่ที่ต้องการให้แสดงอัตโนมัติเป็นแบบไหนครับเผื่อผมจะช่วยได้
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: supachai

15 พ.ย. 61 , 10:14:12
ตอบกลับ #2

supachai

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

1.Form ที่ท่านทำอยู่เป็นแบบไหนครับ Single หรือ continuous  หรือ อื่นๆ  (เป็น Single form ครับ)

2.ความต้องการคือ ต้องการขึ้นเร็คคอร์ดใหม่ แล้วให้แสดงตัวเลข ID ตามแบบที่เราอยากได้ ใช่หรือเปล่าครับ (ใช่ครับ)

3.ถ้าเป็นแบบนั้น ID ของเร็คคอร์ดใหม่ที่ต้องการให้แสดงอัตโนมัติเป็นแบบไหนครับเผื่อผมจะช่วยได้ (ID= Combobox + Autoformat ( Ma1-yy-mm-xxx)

สุภชัย สุนทรชื่น

รับทำ seo ราคาถูก
รับทำเว็ปไซต์

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5