มีปัญหา เวลา เรียกดูข้อมูลอีกเครื่อง ขนาด font ไม่เท่า เฉพาะบางรายการครับ

12 ก.ย. 61 , 10:38:46
อ่าน 2142 ครั้ง

kzchan

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ที่ บ. มีคนทำ access เก็บพวกข้อมูลพนง.
ที่นี้ปัญหา คือ เวลา เรียกดูข้อมูล ถ้าจากของ เครื่องคนที่ทำ access ตรงๆ เลย มันเห็นงานปกติ

แต่พอ แชร์ไปให้เครื่อง เลขาของหัวหน้า เพื่อ print
เวลาเรียกดู พบว่า บาง การทำรายการ ตัวอักษร มันเล็กลง เวลา print มันก็เล็ก จน เจ้านายอ่านไม่สะดวก

เช่น รายการพนง.ประจำ เปิดดูได้ปกติ font เท่ากันทั้ง สองเครื่อง
รายการพนง.ที่รอเรียก เปิดดูได้ แต่ font ตัวเล็กลงมาก ต่างจากอีกเครื่อง (เป็นแบบนี้ อีก 2 รายการ, ที่เหลือปกติดี )

ผมลองกดดู มันก็ font เดียวกัน ขนาดเท่ากัน
แล้วเป้นแค่บางรายการ อย่างนี้ต้องไปเช็คดูที่ตรงไหนครับ

ผมไม่เคยใช้ access ครับ ลองค้นดูจาก google แล้วก็ยังหาที่แก้ไม่ได้ เลยเข้ามาถามครับ รบกวนด้วยครับ

12 ก.ย. 61 , 10:53:59
ตอบกลับ #1

Un

ที่ผมเคยเจอคือ เป็นการตั้งค่าเครื่องพิมพ์ครับ ลองตั้งค่าเครื่องพิมพ์ใหม่ก็หาย

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kzchan

12 ก.ย. 61 , 11:02:25
ตอบกลับ #2

kzchan

ขอบคุณครับ

ให้ตั้งเครื่องพิมพ์ใหม่อันนี้ คือทำแบบไหนครับ ลบ driver printer แล้วลงใหม่หรือครับ

12 ก.ย. 61 , 11:30:21
ตอบกลับ #3

Un

ขอบคุณครับ

ให้ตั้งเครื่องพิมพ์ใหม่อันนี้ คือทำแบบไหนครับ ลบ driver printer แล้วลงใหม่หรือครับ
ที่ผมเจอคือ ปริ้นเตอร์แต่ละเครื่อง จะตั้งค่าไม่เหมือนกัน บางตัวจะมีระบบอัตโนมัติ ขนาดขอบซ้ายขวา บนล่าง
แล้วพอจะพิมพ์ มันจะลดเปอร์เซนการพิมพ์ให้เล็กลง บางเครื่อง หาที่เซตให้เจอ บางเครื่องต้องลบ Divice
แล้วลง Driver ใหม่ ลองหาดู

13 ก.ย. 61 , 08:50:59
ตอบกลับ #4

kzchan

ขอบคุณครับ

ที่ผมเจอคือ ปริ้นเตอร์แต่ละเครื่อง จะตั้งค่าไม่เหมือนกัน บางตัวจะมีระบบอัตโนมัติ ขนาดขอบซ้ายขวา บนล่าง
แล้วพอจะพิมพ์ มันจะลดเปอร์เซนการพิมพ์ให้เล็กลง บางเครื่อง หาที่เซตให้เจอ บางเครื่องต้องลบ Divice
แล้วลง Driver ใหม่ ลองหาดู

ลองทำตามแล้วยังไม่ได้ครับ ส่วนพวกปรับขนาดอัตโนมัติ อันนี้ผมหาไม่เจอครับ

อันนี้เลยแนบ ตัวอย่าง มาด้วยครับของอาการ

ซ้าย คืออันของเครื่องที่ทำปกติ อันขวาคือของเครื่องเลขา

อีกอันครับ

พวกตำแหน่งการวาง มันตรงกันนะครับ มีแต่ ขนาดตัวอักษรที่เล็กลง
ส่วน format วันที่ไม่ตรง ลองปรับให้เหมือนกัน ก็ ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

*ของ
เครื่องเลขา เปิดมาก็ หน้าตาแบบนี้เลยครับ
ส่วนอันนี้
บาง report มันก็ ไม่มีปัญหาครับ ถ่ายมาด้วย (ไม่รู้ช่วยไหม)

13 ก.ย. 61 , 09:41:23
ตอบกลับ #5

UnKnown

จากรูปนี้ ในสายตาผมมองเห็นว่ามันใช้คนล่ะฟอนต์กันนะ ลองก๊อปฟอนต์ทั้งหมดไปลงอีกเครื่องดูครับ / หรือจะแก้ฟอร์มใหม่ให้ใช้ฟอนต์มาตรฐานที่คิดว่ามีทุกเครื่องก็จะดีนะ

เรื่องเวลา เป็นที่การตั้งค่าเวลาของเครื่องนั้นๆครับ หรือไม่ก็ต้องใช้วิธีเขียนมาโครตรวจสอบแล้วแก้ให้เมื่อปริ้นออกมาแล้วเป็นอย่างใดอย่างหนึ่งตรงกัน(อาจอธิบายไม่เก่ง ลองหาวิธีในเว็บนี้ดูครับ)
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

14 ก.ย. 61 , 10:06:06
ตอบกลับ #6

Un

ผมมองเหมือนคุณ UnKnown ว่ามันเป็นที่ฟร้อนนะ ดูเหมือน Tahoma นะ
แต่ฟร้อนนี้มันมีทุกเครื่องนี่นา คิดไม่ถึง
ส่วนวันที่ ถ้าไม่ใช้โคต ต้องไปต้องค่าที่ วินโดว ให้อ่านวันที่เป็นแบบ พ.ศ.

14 ก.ย. 61 , 12:26:17
ตอบกลับ #7

kzchan

เพิ่มเติมครับ อัพเดทหลังจากลองๆ

วันนี้ลอง เอาไฟล์นี้มา print ที่เครื่องผมเอง แต่ เครื่อง print เครื่องเดียวกับเลขา
ผล ปริ้นได้ถูกต้องไม่มีปัญหา

font ที่ใช้ calibri เหมือนกัน
ผมเช็ค version ก็ 5.62 เหมือนกัน

14 ก.ย. 61 , 13:22:51
ตอบกลับ #8

UnKnown

ฟอนต์ calibri ที่ผมมี ลองเอาไปลงทับทุกเครื่องดูครับ :shout:
หรือจะแบ่งไฟล์อัพมาให้ดูกันว่าใครลองเปิด+ลองปริ้นแล้วเป็นอย่างไรก็ดีนะ :smile:
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

14 ก.ย. 61 , 14:34:01
ตอบกลับ #9

OddyWriter

เท่าที่เคยเจอมาคือ เครื่องพิมพ์ ต่างรุ่น ต่างยี่ห้อก็มีผลนะครับ โดยเฉพาะถ้าเป็น Laser Printer หรือ Multifuction พวกที่เป็นเครื่องถ่ายเอกสารด้วย หรือจะเป็น Inkjet ก็ทำให้การพิมพ์นี่แสดงผลต่างกัน

ถ้ายังไงแจ้ง ยี่ห้อ/รุ่นของ Printer มาด้วยครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

15 ก.ย. 61 , 17:10:28
ตอบกลับ #10

สันติสุข

มีคนอื่นมีปัญหาแบบนีเหมือนกัน และเหมือนว่าฟอนท์นี้จะมีปัญหาด้วย fracktured.com/2011/04/28/problem-printing-calibri-font-with-office-2010/ แนะว่าไปใช้ฟอนท์ธรรมดาๆตัวอื่นดีกว่าครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5