ขอสอบถามวิธีการ Append query

10 พ.ย. 61 , 17:56:43
อ่าน 2027 ครั้ง

aek

ขอสอบถามวิธีการ Append query
« เมื่อ: 10 พ.ย. 61 , 17:56:43 »
ผมลองค้นหาจากกระทู้เก่าๆแล้ว แต่ก็ยังทำไม่ได้ เลยขออนุญาติถามเลยแล้วกันนะครับ :grin: :grin: :grin:

ตาราง data1 มาจาก Query ข้อมูลที่ import เข้ามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 61 , 18:22:47 โดย aek »

10 พ.ย. 61 , 19:36:25
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: ขอสอบถามวิธีการ Append query
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พ.ย. 61 , 19:36:25 »
ผมมีตัวอย่างให้ลองศึกษาดู 2 แบบด้วยกันนะครับ

แบบแรกคือใช้การเขียนคำสั่งโดยไม่ต้องไปสร้างคิวรี่
โดยใช้คำสั่งประมาณนี้

โค๊ด: [Select]
Private Sub Command1_Click()
Dim StrSQL As String
Dim Confirm As String
        StrSQL = "INSERT INTO maindata ( AA, CC, EE, FF )" & _
        "SELECT data1.AA, data1.CC, data1.EE, data1.FF " & _
        "FROM data1"
     Confirm = MsgBox("คุณต้องการนำเข้าข้อมูลไปยังตารางหลักหรือไม่ ?", vbYesNo + vbInformation, "แจ้งเตือน!!")
     If Confirm = vbYes Then
DoCmd.SetWarnings False
DoCmd.RunSQL StrSQL
DoCmd.SetWarnings True
Else
Exit Sub
End If
End Sub

แบบสองคือใช้คิวรี่ในการทำงาน แล้วสร้างปุ่มขึ้นมาเพื่อเรียกใช้งานคิวรี่ที่เราสร้างขึ้น

ลองโหลดตัวอย่างไปทดลองดูนะครับ ติดตรงไหนสอบถามได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 61 , 20:10:13 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: aek

12 พ.ย. 61 , 09:46:11
ตอบกลับ #2

aek

: ขอสอบถามวิธีการ Append query
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พ.ย. 61 , 09:46:11 »
ทำได้แล้วครับ อ. แต่ขออนุญาติถามเพิ่มนะครับ ถ้าตาราง maindata มีฟอร์มสำหรับที่กรอกข้อมูลเข้ามาที่ตารางอยู่แล้ว ถ้าเราต้องการให้ import ข้อมูลจาก data1เข้าในฟอร์มก่อนที่จะเข้าตาราง maindata (กด save ถึงเข้า)(data1-->ฟอร์กรอกข้อมูล-->maindata) พอจะมีวิธีหรือหลักการอย่างไรบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

12 พ.ย. 61 , 10:02:12
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พ.ย. 61 , 10:02:12 »
ทำได้แล้วครับ อ. แต่ขออนุญาติถามเพิ่มนะครับ ถ้าตาราง maindata มีฟอร์มสำหรับที่กรอกข้อมูลเข้ามาที่ตารางอยู่แล้ว ถ้าเราต้องการให้ import ข้อมูลจาก data1เข้าในฟอร์มก่อนที่จะเข้าตาราง maindata (กด save ถึงเข้า)(data1-->ฟอร์กรอกข้อมูล-->maindata) พอจะมีวิธีหรือหลักการอย่างไรบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

สอบถามเพิ่มเติม
1.ฟอร์มเป็นแบบ continuous form ใช่ไหมครับ
2.ต้องการ Import มาทีละรายการ หรือทั้งหมดในคราวเดียวครับ

วิธีการสามารถทำได้คับ โดยปกติแล้วเวลาผมทำโดยให้ฟอร์มดึงข้อมูลจาก Data1 มาก่อน (สามารถใช้ฟอร์มกรอกข้อมูลได้เลย ใช้การเปลี่ยน  record source เอา) พอจะ save ข้อมูลของ data1 ไปยัง maindata ก็ใช้คิวรี่ Append ไปอีกทีคับ วิธีนี้ดีตรงไม่ได้ทำบนตาราง maindata โดยตรงข้อมูลจะถูกจัดเก็บเมื่อกด save เท่านั้น

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: aek

12 พ.ย. 61 , 10:55:39
ตอบกลับ #4

aek

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พ.ย. 61 , 10:55:39 »

สอบถามเพิ่มเติม
1.ฟอร์มเป็นแบบ continuous form ใช่ไหมครับ
2.ต้องการ Import มาทีละรายการ หรือทั้งหมดในคราวเดียวครับ

วิธีการสามารถทำได้คับ โดยปกติแล้วเวลาผมทำโดยให้ฟอร์มดึงข้อมูลจาก Data1 มาก่อน (สามารถใช้ฟอร์มกรอกข้อมูลได้เลย ใช้การเปลี่ยน  record source เอา) พอจะ save ข้อมูลของ data1 ไปยัง maindata ก็ใช้คิวรี่ Append ไปอีกทีคับ วิธีนี้ดีตรงไม่ได้ทำบนตาราง maindata โดยตรงข้อมูลจะถูกจัดเก็บเมื่อกด save เท่านั้น

ตอบ
1.เป็นฟอร์มแบบ single
2.ต้องการ import ทีละรายจากการใช้ query กรองมาแล้ว

ผมพอเข้าใจแล้ว จะลองทำดูนะครับ ถ้าไม่ได้จะขอถามอีกทีนะครับ

12 พ.ย. 61 , 11:46:06
ตอบกลับ #5

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พ.ย. 61 , 11:46:06 »
ถ้าแบบ Single  อาจจะใช้การดึงข้อมูลมาแสดงโดยใช้ DLOOKUP ก็ได้คับ
หรือท่านอาจจะสร้างฟอร์มอีกฟอร์มเพื่อใช้แสดงข้อมูล Import ทั้งหมดที่มี แบบ continuous form แล้วกดเลือก Record ที่ต้องการมาแสดงที่ฟอร์มหลักที่เป็น Single ก็น่าจะสะดวกดีนะครับ

13 พ.ย. 61 , 16:26:25
ตอบกลับ #6

aek

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ย. 61 , 16:26:25 »
ทำได้แล้วครับตามแนวทางที่ อ.แนะนำเลยครับ :grin: :grin: :grin:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5