อยากให้ข้อมูลแสดงสลับกันบนฟอร์มแสดงผล

01 ธ.ค. 61 , 11:59:43
อ่าน 1174 ครั้ง

prajak

รบกวนสอบถามอาจารย์ทุกท่านนะครับ ผมมีข้อมูลที่ได้จากการ query ประมาณไม่น่าเกิน4record ต้องการให้แสดงบนฟอร์มทีละ1record โดยแสดงสลับกันไปแบบวนloop ไปเรื่อยๆต้องทำอย่างไรครับ ปัจจุบันใช้วิธีตามรูป แต่รู้สึกว่าบางครั้งมันจะแสดงซ้ำๆrecordเดิมหลายครั้งแล้วค่อยจะวนloopครับ

01 ธ.ค. 61 , 20:36:32
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: อยากให้ข้อมูลแสดงสลับกันบนฟอร์มแสดงผล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธ.ค. 61 , 20:36:32 »
ใส่ Time Interval property ของฟอร์ม เป็นระยะเวลาที่แสดงแต่ละเรคอร์ด หน่วยเป็นมิลลิวินาที

ใน On Timer event procedure ใส่โค้ด

Private Sub Form_Timer()
    On Error Resume Next
    DoCmd.RunCommand acCmdRecordsGoToNext
    If Me.NewRecord Or Err.Number <> 0 Then DoCmd.RunCommand acCmdRecordsGoToFirst
End Sub

ส่วนคิวรี่ไม่ต้องเลือก TOP 1 ใช้คิวรี่ที่แสดงผลทุกเรคอร์ด หรือไม่ก็ผูกเข้ากับเทเบิลไปได้เลย
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

02 ธ.ค. 61 , 09:12:24
ตอบกลับ #2

prajak

: อยากให้ข้อมูลแสดงสลับกันบนฟอร์มแสดงผล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธ.ค. 61 , 09:12:24 »
ขอบคุณครับอาจารย์ เดี๋ยวผมจะลองทำดูครับ

03 ธ.ค. 61 , 09:20:14
ตอบกลับ #3

prajak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ธ.ค. 61 , 09:20:14 »
ผมลองทำตามที่อาจารย์สันติสุขแนะนำ ในส่วนของการสลับแสดงผลบนฟอร์มOKเลยครับ แต่ลืมบอกอาจารย์ไปว่าข้อมูลที่แสดงผลปกติแล้วจะมีการเปลี่ยนค่าตลอดตามการupdateข้อมูลของผู้ใช้งาน แต่ตอนนี้บนฟอร์มจะไม่เปลี่ยนตาม ยังคงแสดงข้อมูลเก่าที่ไม่update ผมเลยจะลองใช้คำสั่ง me.requery ต่อท้ายคำสั่งที่อาจารย์ให้มาก็ไม่ได้ครับ มันจะกลายเป็นแสดง record เดิมๆซ้ำๆครับ รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยครับ
เดิมผมใช้คำสั่งนี้บน On Timer event procedure

Me.ID = DLookup("ID", "QTblSaw1_ByDate")
Me.Requery

03 ธ.ค. 61 , 10:04:05
ตอบกลับ #4

สันติสุข

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ธ.ค. 61 , 10:04:05 »
ให้แก้เป็น

On Error Resume Next
DoCmd.RunCommand acCmdRecordsGoToNext
If Me.NewRecord Or Err.Number <> 0 Then Me.Requery
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 61 , 10:07:52 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

03 ธ.ค. 61 , 10:37:36
ตอบกลับ #5

prajak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ธ.ค. 61 , 10:37:36 »
ได้แล้วครับอาจารย์ ขอบคุณมากๆครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5