ให้รายงานเรียงตาม วัน/เดือน/ปี

13 ธ.ค. 61 , 14:50:50
อ่าน 1357 ครั้ง

aekkxborno

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ให้รายงานเรียงตาม วัน/เดือน/ปี ตอนนี้ผมกำหนดให้มันเรียงจากน้อยไปหามาก แต่มันไม่เรียงตามวันเดือนปี

13 ธ.ค. 61 , 16:40:37
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: ให้รายงานเรียงตาม วัน/เดือน/ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ธ.ค. 61 , 16:40:37 »
ให้รายงานเรียงตาม วัน/เดือน/ปี ตอนนี้ผมกำหนดให้มันเรียงจากน้อยไปหามาก แต่มันไม่เรียงตามวันเดือนปี

ปกติที่เกิดปัญหาไม่ยอมเรียงลำดับ ใหม่สุดไปหาเก่าสุดใน ข้อมูลวันที่อาจจะเกิดจาก  Field นั้น Datatype ไม่ได้เป็น Date And Time
จากที่ดู type น่าจะเป็น text ครับ วิธีจึงควรใช้ CVDate เพื่อแปลงเป็นวันที่ ผมมีตัวอย่างของการเก็บ Field วันที่ แต่ Datatype เป็น text โดยให้คิวรี่เปรียบเทียบครับระหว่างแปลงกับไม่แปลง  โดยการแก้ก็ไปแก้ที่คิวรี่ที่นำมาออกรายงานนะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 61 , 16:47:09 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: aekkxborno

13 ธ.ค. 61 , 17:32:43
ตอบกลับ #2

aekkxborno

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

: ให้รายงานเรียงตาม วัน/เดือน/ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธ.ค. 61 , 17:32:43 »

ปกติที่เกิดปัญหาไม่ยอมเรียงลำดับ ใหม่สุดไปหาเก่าสุดใน ข้อมูลวันที่อาจจะเกิดจาก  Field นั้น Datatype ไม่ได้เป็น Date And Time
จากที่ดู type น่าจะเป็น text ครับ วิธีจึงควรใช้ CVDate เพื่อแปลงเป็นวันที่ ผมมีตัวอย่างของการเก็บ Field วันที่ แต่ Datatype เป็น text โดยให้คิวรี่เปรียบเทียบครับระหว่างแปลงกับไม่แปลง  โดยการแก้ก็ไปแก้ที่คิวรี่ที่นำมาออกรายงานนะคับ

ผมทำตามแล้วไม่ได้อะครับ

Date: CVDate([ใช่ชื่อฟิวที่ต้องการใช่มั้ยครับ])

13 ธ.ค. 61 , 19:28:55
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ธ.ค. 61 , 19:28:55 »
อ่อ ของท่านมีใส่ตัวอักษรเข้าไปด้วยตรงที่เขียนว่า (ลูกค่ารอรับกลับ)  มันเลยไม่ยอมให้แปลงเป็นวันที่
งั้นถ้าเราจะใช้การสร้างเงื่อนไขการตรวจสอบค่า แบบนี้ได้ไหมครับ

ConvertDate: IIf(IsDate([stringDate]),CVDate([stringDate]),CVDate(Left([stringDate],10)))

คือถ้าเป็นข้อมูลในรูปแบบแปลงวันที่ได้ก็ให้แสดงวันที่นั้นมา แต่ถ้าไม่ใช่รูปแบบวันที่ก็ให้ตัดเอาเฉพาะส่วนด้านซ้ายที่เป็นวันที่มาแปลง
โดยปกติเครื่องผมกำหนดวันที่เป็น 01/01/2561 พอนับจำนวนตัวอักษรแล้วได้ = 10 ผมเลยกำหนด 10 ลงในสูตรครับ แต่ดูแล้วของคุณ เท่ากับ 8 ครับก็ใส่ไปแบบนี้  ConvertDate: IIf(IsDate([stringDate]),CVDate([stringDate]),CVDate(Left([stringDate],8)))
พอได้ค่ามาแล้วในรายงาน เอาฟิลล์ ConvertDate ใส่เข้าไปด้วยและกรองวันที่จากฟิลล์นี้ในรายงานแล้วซ่อนฟิลล์นี้ไป แล้วให้แสดงฟิลล์เดิมที่เรามีแทน

ตัวอย่างด้านล่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 61 , 19:36:51 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: aekkxborno

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5