ขอคำแนะนำออกแบบฐานข้อมูล Access

18 ม.ค. 62 , 22:31:08
อ่าน 999 ครั้ง

thanapol.w

สวัสดีครับผมเพิ่งเริ่มมาศึกษา Access ปัจจุบันใช้แต่ Excel ในการเก็บข้อมูล  ข้อมูลมันซ้ำซ้อนและนำมาใช้งานค่อนข้างยากหน่อย  ดูข้อมูลย้อนหลังในแต่ละปีต้องเอาไฟล์หลายๆไฟล์มาเปิดเทียบ
ข้อมูลที่ทำ คือข้อมูลกลุ่มเกษตรกรทำนาอินทรีย์
ข้อมูลที่ต้องเก็บ 
*ผมแยกกลุ่มข้อมูลไม่รู้ว่าถูกต้องมั้ย
ยังไม่มีรหัสเกษตรกร รหัสแปลง
   เกษตรกร มี - ชื่อ สกุล ที่อยู่ เลขบัตร วันเกิด วันที่เข้าร่วมกลุ่ม เพศ  เบอร์โทรศัพท์ ประมาณนี้ครับ
*ข้อมูลที่อาจมีการเปลี่ยนแปลงทุกๆ ฤดูการผลิต
   -ข้อมูลแปลงนาของเกษตรกร  มี- เลขที่โฉนด  พื้นที่แปลง  พิกัดGPS พันธุ์ข้าว(ในแต่ละปีเกษตรกรอาจเพิ่ม-ลดแปลงนา เปลี่ยนพันธุ์ข้าวที่ปลูกหรืออาจปรับพื้นที่) แปลงนาแต่ละแปลงจะมีสถานะในการตรวจระบบอินทรีย์ คือ ปรับเปลี่ยน 1  2 และก็เป็นอินทรีย์ในฤดูการผลิต ที่ 3 หรือ 3 ปี โดยในแต่ละปี จะมีการตรวจแปลงโดยผู้ตรวจสอบของกลุ่มเมื่อตรวจแปลงนาของเกษตรกรคนนั่้นๆ ต้องผ่านการตรวจถึงจะได้เลื่อนขั้นสถานะ
   -ข้อมูลการตรวจแปลง  ชื่อผู้ตรวจ  ผลการตรวจ

ทำสรุปด้วย Pivot

ขอคำแนะนำหรือช่วยสอนการออกแบบไดอะแกรม ออกแบบตารางประมาณไหน ในการเพิ่มลดแก้ใขข้อมูลต้องทำอย่างไรบ้าง 
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

19 ม.ค. 62 , 09:28:23
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: ขอคำแนะนำออกแบบฐานข้อมูล Access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ม.ค. 62 , 09:28:23 »
สวัสดีครับ ผมขอเสนอแบบนี้นะครับ ไม่รู้ว่าโอเคไหม
จากข้อมูลนี้มีแบ่งด้วยกัน 2 ส่วนคือ
1. ส่วนที่เป็นประวัติและข้อมูลส่วนตัวของเกษตรกร
2. ข้อมูลส่วนของโฉนดที่ดิน จำนวนไร่ และสถานะการปลูกและการตรวจสอบ

ID น่าจะสร้างจากเลขบัตรประจำตัวประชาชนเพราะไม่มีค้าซ้ำกันแน่นอนครับ
การออกแบบความสัมพันธ์ (ReletionShip) เลยกำหนดให้เป็นแบบ One To Many
เพราะเกษตรกร 1 คนอาจจะมีแปลงนาได้หลายๆแปลง หรือมีโฉนดหลายใบครับซึ่งถ้าเรากำหนด
ID จากเลขบัตรประจำตัวประชาชนก็จะง่ายต่อการค้นหา การลบ แก้ไข และการจัดกลุ่มครับ

ในส่วนของเลขที่โฉนดที่ดิน จะสร้าง PrimaryKey ไว้เพื่อเลขที่โฉนดแปลงนา ต้องไม่ซ้ำกันคับ

ส่วนที่ผมคิดว่าน่าจะออกแบบตารางออกมาก็ประมาณนี้ครับ

ส่วนถ้าท่านอยากจะสร้างฟอร์มไว้เก็บข้อมูลให้ลองออกแบบฟอร์มมาครับ
เดี่ยวผมจะเพิ่มเติมให้ท่านอีกทีนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ม.ค. 62 , 09:40:39 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: thanapol.w

19 ม.ค. 62 , 09:54:01
ตอบกลับ #2

thanapol.w

: ขอคำแนะนำออกแบบฐานข้อมูล Access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ม.ค. 62 , 09:54:01 »
สวัสดีครับ ผมขอเสนอแบบนี้นะครับ ไม่รู้ว่าโอเคไหม
จากข้อมูลนี้มีแบ่งด้วยกัน 2 ส่วนคือ
1. ส่วนที่เป็นประวัติและข้อมูลส่วนตัวของเกษตรกร
2. ข้อมูลส่วนของโฉนดที่ดิน จำนวนไร่ และสถานะการปลูกและการตรวจสอบ

ID น่าจะสร้างจากเลขบัตรประจำตัวประชาชนเพราะไม่มีค้าซ้ำกันแน่นอนครับ
การออกแบบความสัมพันธ์ (ReletionShip) เลยกำหนดให้เป็นแบบ One To Many
เพราะเกษตรกร 1 คนอาจจะมีแปลงนาได้หลายๆแปลง หรือมีโฉนดหลายใบครับซึ่งถ้าเรากำหนด
ID จากเลขบัตรประจำตัวประชาชนก็จะง่ายต่อการค้นหา การลบ แก้ไข และการจัดกลุ่มครับ

ในส่วนของเลขที่โฉนดที่ดิน จะสร้าง PrimaryKey ไว้เพื่อเลขที่โฉนดแปลงนา ต้องไม่ซ้ำกันคับ

ส่วนที่ผมคิดว่าน่าจะออกแบบตารางออกมาก็ประมาณนี้ครับ

ส่วนถ้าท่านอยากจะสร้างฟอร์มไว้เก็บข้อมูลให้ลองออกแบบฟอร์มมาครับ
เดี่ยวผมจะเพิ่มเติมให้ท่านอีกทีนึง

ขอบคุณมากครับ
เรื่องฟอร์ม
 - เพิ่มเกษตรกรรายใหม่  แปลงนาใหม่
 - แก้ใข  แก้เพิ่ม หรือ ลดแปลง  เปลี่ยนสถานะของแปลงที่มีอยู่แล้ว

อันที่จริงอยากมีรูปเกษตรกรด้วยครับ

19 ม.ค. 62 , 11:31:07
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ม.ค. 62 , 11:31:07 »
รูปเกษตรกร ใส่ได้คับ เราใช้การ Attachment แล้ว นำมาแสดงบนฟอร์ม
ออกแบบส่วนต่างๆของฟอร์มมาคับ
แล้วส่งมาทาง Inbox เดี่ยวผมลองสร้างให้ครับ
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: thanapol.w

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5