ใช้ Query ในการเพิ่มไฟล์ลงฐานข้อมูล

15 ม.ค. 62 , 10:57:13
อ่าน 952 ครั้ง

pondniizz

รบกวนสอบถามอาจารย์ทุกท่านคะ

เราสามารถใช้ Query Add ข้อมูลที่เป็นรูปแบบ Attachment (ที่สร้างแยกใน Form เปล่า)   แล้วใช้ Query
ในการเพิ่มAttachment ลงในตารางได้ไหมคะ โดยที่เราไม่ได้ดึงตารางนั้นๆขึ้นมาใช้

หรือมีวิธีหรือคำแนะนำอื่นๆไหมคะ  :question:

ขอบคุณคะ :love:

16 ม.ค. 62 , 14:25:57
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: ใช้ Query ในการเพิ่มไฟล์ลงฐานข้อมูล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ม.ค. 62 , 14:25:57 »

เราสามารถใช้ Query Add ข้อมูลที่เป็นรูปแบบ Attachment (ที่สร้างแยกใน Form เปล่า)   แล้วใช้ Query
ในการเพิ่มAttachment ลงในตารางได้ไหมคะ โดยที่เราไม่ได้ดึงตารางนั้นๆขึ้นมาใช้

หรือมีวิธีหรือคำแนะนำอื่นๆไหมคะ  :question:

ข้อมูลที่เป็นรูปแบบ Attachment (ที่สร้างแยกใน Form เปล่า) มีหน้าตาฟอร์มที่ออกแบบไว้ไหมครับ
จะได้ลองคิดแนวทางให้ครับว่าคุณต้องการแบบไหน Attachment ที่จะเพิ่มเข้าไปคืออะไร 
แล้วจะเลือก Attachment อย่างไร เพื่อนำไปบันทึกลงในตาราง
ลงตาราง ชื่ออะไรครับ ลองอธิบายเพิ่มอีกนิดนะครับ

:grin: :grin:

:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pondniizz

18 ม.ค. 62 , 11:22:10
ตอบกลับ #2

pondniizz

: ใช้ Query ในการเพิ่มไฟล์ลงฐานข้อมูล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ม.ค. 62 , 11:22:10 »

ข้อมูลที่เป็นรูปแบบ Attachment (ที่สร้างแยกใน Form เปล่า) มีหน้าตาฟอร์มที่ออกแบบไว้ไหมครับ
จะได้ลองคิดแนวทางให้ครับว่าคุณต้องการแบบไหน Attachment ที่จะเพิ่มเข้าไปคืออะไร 
แล้วจะเลือก Attachment อย่างไร เพื่อนำไปบันทึกลงในตาราง
ลงตาราง ชื่ออะไรครับ ลองอธิบายเพิ่มอีกนิดนะครับ

:grin: :grin:

ตามรูปคะ จะลองใช้ Qry Add ถ่ายข้อมูลที่เป็น รูปแบบ Attachment จากตาราง tbl_S_ProcessProgram ฟิลด์ Fileprogram Data Type Attachment  แล้ว add เข้าไปที่ ตางราง tbl_S_ProgramEdit ฟิลด์ Fileold Data Attachment  แต่Add ไม่ได้คะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5