ต้องการนำเครื่องอ่านบัตรประชาชนเพื่อนำข้อมูลลงในตาราง ACCESS

05 ก.พ. 62 , 06:06:44
อ่าน 6422 ครั้ง

แดนชัย

เรียนท่านอาจารย์ทุกที่านครับ
      ผมมีความประสงค์จะนำอ่านบัตรประจำตัวประชาชน เพื่ออ่านข้อมูลและเอาข้อมูลในบัตรลงในตาราง ACCESS มีวิธีการอย่างไร หรือมีตัวอย่าง กรุณาด้วยนะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: goodydog

09 ก.พ. 62 , 09:14:56
ตอบกลับ #1

ศรี-นคร

โดยมากแล้วผู้ถามจะออกมาในลักษณะเดียวๆ กันคือ อยากถาม แต่ตั้งคำถามไม่เคลียร์ หรือให้ข้อมูลไม่ครบถ้วน ทำให้ไม่มีคนตอบ หรือนานกว่าจะตอบ หรือบางทีก็ไม่อยากตอบซะงั้น
จึงอยากจะแจ้งให้เพื่อนมิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน หากต้องการจะให้มีคนตอบคำถามของท่าน ควรให้ข้อมูลและรายละเอียดให้ครบถ้วน
คนที่จะให้คำแนะนำจะได้เข้ามาตอบคำถามที่ท่านสงสัยได้เร็วขี้น

เอาละ ขอถามกลับ
คุณมีเครื่องอ่านข้อมูลจากบัตรประชาชนแล้วหรือยัง
ถ้ามีคุณอ่านอะไรออกมาได้บ้าง และต้องการเอาอะไรไปเก็บใน Table บ้างครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

09 ก.พ. 62 , 15:39:01
ตอบกลับ #2

แดนชัย

ต้องการ...เลขประชาชน,ชื่อ,นามสกุล,วัน เดือน ปี เกิด,ที่อยู,รูปถ่าย เช่น (9 กุมภาพันธ์ 2562,14:37,"1 1027 00249 92 2",นาย,อมรชัย,พงษ์สละ,Mr.,Amonchai,Phongsala,3 มีนาคม 2536,ชาย,พุทธ,25 ปี,26 ปี,54,หมู่ที่ 4,,,,ตำบลศรีละกอ,อำเภอจักราช,จังหวัดนครราชสีมา,1 พฤษภาคม 2560,2 มีนาคม 2569,"3006-03-05011106",อำเภอจักราช นครราชสีมา,"3006-4-118100/05011106",1102700249922.jpg) ไปเก็บในตาราง access ต่อจากนั้นผนจะเพิ่มเติมข้อมูลให้ครบตามความต้องการ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: laemthong

09 ก.พ. 62 , 20:21:10
ตอบกลับ #3

มาลี

ขออนุญาตนะคะ

คำถามที่ อ. ศรี-นคร ถามกลับ

1. คุณมีเครื่องอ่านข้อมูลจากบัตรประชาชนแล้วหรือยัง
2. ถ้ามีแล้วคุณอ่านอะไรออกมาได้บ้าง

คุณแดนชัยยังไม่ได้ตอบ อ.ศรี-นคร เลยค่ะ
ข้อมูลที่คุณแดนชัยอธิบายมายาวเหยียด เป็นข้อมูลที่ได้จากเครื่องอ่านบัตรใช่หรือเปล่า
และข้อมูลไหนเป็นข้อมูลอะไรกันบ้าง อ. ท่านจะได้เข้าใจและช่วยตอบคำถามให้กับคุณได้ค่ะ

10 ก.พ. 62 , 07:48:31
ตอบกลับ #4

แดนชัย

เรียน ท่านอาจารย์ทุกท่าน
       ที่แสดงออกมาเป็นผลจากเครื่องอ่านบัตรครับ
       ความต้องการ
       1.เลขประจำตัวประชาชน                          1 1027 00249 92 2
       2.ชื่อ-นามสกุล                                     อมรชัย พงษ์สละ
       3.วัน เดือน ปี ที่เกิด                               3 มีนาคม 2536
       4.บ้านเลขที่ หมู่ที่ ถนน ตรอก ซอย ตำบล/แขวง อำเภอ/เขต จังหวัด    54,หมู่ที่ 4,,,,ตำบลศรีละกอ,อำเภอจักราช,จังหวัดนครราชสีมา
       5.เลขที่บัตร                                        3006-03-05011106
       6.วันออกบัตร                                      1 พฤษภาคม 2560
  ตามหัวข้อผมได้สร้างตารางรองรับแล้วครับ ความต้องการเมื่อเครื่องอ่านบัตรแสดงผลแล้วจะนำข้ออมูลดังกล่าวไปเก็บในตารางที่สร้างไว้ได้อย่างไรครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: laemthong

11 ก.พ. 62 , 10:02:01
ตอบกลับ #5

TTT

แนะนำให้โหลดโปรแกรม Siam-ID มาติดตั้งนะครับ เป็นฟรีแวร์โปรแกรมในตำนานโปรแกรมเดียวของไทยที่ฟรี และใช้โหมด Fill From จากนั้นก็สร้างฟิลด์บนตาราง MS Access ให้ตรงกับที่ตั้งค่าไว้ในโปรแกรม Siam-ID
การใช้งานคือเมื่อเปิดโปรแกรม Siam-ID ในโหมด Fill from แล้ว เราก็เปิดใช้งานโปรแกรมอะไรก็ได้ในที่นี่ก็คือ MS Access จากนั้นก็คลิ๊กเคอร์เซอร์ไปที่ฟิลด์แรกที่เราต้องการบันทึกรอไว้ก่อน แล้วเราก็เสียบบัตรประชาชนเข้าเครื่องอ่านบัตร โปรแกรม Siam-ID ก็จะทำการ SendKey เหมือนกับการใส่คำในคีย์บอร์ดทีละหัวข้อลงไปในฟิลด์ของ MS Access ที่เราโฟกัสไว้ทีละฟิลด์ไปเรื่อยๆ จนครบ ส่วนรูปให้สร้างฟิลด์ใน MS Access เป็น OLE Object มันจะรองรับไฟล์รูปบัตรลงในฟิลด์ได้เลยครับ
ปล. หากไม่เข้าใจอยากลองก่อน ให้ลองกับ MS Excel ก่อนได้ครับ โดยเปิดโปรแกรม MS Excel ขึ้นมา แล้วเสียบบัตรอ่านดู ก็จะเห็นการทำงานของโปรแกรม Siam-ID ในโหมด Fill From เองครับ
หรืออีกวิธีอันนี้จะยากหน่อยคือ ในโปรแกรม Siam-ID เมื่อเราทำการอ่านบัตร โปรแกรมจะสร้างไฟล์ที่เป็น Text ไฟล์ และ รูปที่เป็น Jpg ไว้ในโฟลเดอร์ Siam-ID ที่ Document เราสามารถเขียนโค้ดให้ MS Access อ่าน Text ไฟล์นั้น แล้วบันทึกลงบนฟิลด์ได้ แต่จะมีปัญหาที่ผมเคยเจออย่างนึงคือมันจะอ่านภาษาไทยไม่ได้ อันนี้ต้องใช้วิธีแก้กันหลายขั้นตอนอยู่ ส่วนรูปก็เซฟจากโฟลเดอร์ Document\Siam-ID มาใช้งานได้เลย เป็นอีกทางเลือกลองไปปรับใช้งานดูครับ เป็นไอเดีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 62 , 10:05:14 โดย TTT »
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข, nikorn, laemthong

13 ก.พ. 62 , 05:34:17
ตอบกลับ #6

แดนชัย

ยังไม่ประสบความสำเร็จเลยครับ ผมขอศึกษา EXCELL ก่อนครับ ขอความกรุณาเพิ่มรายละเอียดในารดำเนินการครับ

13 ก.พ. 62 , 09:04:28
ตอบกลับ #7

laemthong

ด้วยตัว MS Access ไม่น่าจะอ่าน บัตรประชาชน แบบ Smart card ได้โดยตรง  ต้องใช้โปรแกรมอื่น อ่านก่อน อาทิของ  Siam-ID (อย่างที่ คุณ TTT บอกหรือ Awara Thai Smart card reader ซึ่ง พัฒนาโดยคนไทย และให้ใช้ ฟรี  โดยเฉพาะของ  Siam-ID แนะนำเพิ่มเติมได้ และพัฒนาให้ด้วย ครับ   เมื่อใช้โปรแกรมดังกล่าวแล้ว จะได้ ข้อมูลมา เป็น Text file หรือ XML File และ ไฟล์ รูปภาพ จากบัตรประชาชน  แล้วจึง นำข้อมูลที่ได้จากเครื่องอ่านบัตรสมาร์ทการ์ด เข้ามาในฐานข้อมูล MS ACCESS อีกครั้งนึง  แล้วที่นี้เราก็มาปรับเปลี่ยนหรือพัฒนาเอาเองตามใจชอบ.....ผมไฟล์ที่ผมเขียนใช้งานอยู่ครับ (MS Access+Awara Thai Smart card reader) และนำเข้าข้อมูล XML ที่อ่านได้จาก Awara Thai Smart card reader  เข้ามาใน ฐาน Access ครับ  ถ้าต้องการได้ไฟล์ตัวอย่างแจ้ง E-Mail  ไว้ครับ เดี๋ยวผมส่งไปให้ลองศึกษาดูครับ....

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข, nikorn, tanusaknui

13 ก.พ. 62 , 10:57:46
ตอบกลับ #8

แดนชัย

ขอบพระคูณมากครับ sadsadeekabchoeng@hotmail.com

13 ก.พ. 62 , 11:10:49
ตอบกลับ #9

nikorn

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอด้วยครับ  nk_0813kjmn@hotmail.co.th :love:

14 ก.พ. 62 , 13:50:35
ตอบกลับ #10

แดนชัย

รบกวนท่าน LAEMTHONG ด้วยครับ

14 ก.พ. 62 , 21:01:20
ตอบกลับ #11

laemthong

https://drive.google.com/drive/folders/1J_P2DCrnDaQJDw5PHaddbtAX52xJCO4E?usp=sharing

sadsadeekabchoeng@hotmail.com
nk_0813kjmn@hotmail.co.th

โหลดใน Google drive ตาม link ได้เลยครับ.....
เป็น Zip ไฟล์   มี สอง ไฟล์ครับ  เป้นไฟล์ Setup.exe ของ Awara Thai Smart card reader และ ไฟล์ MS ACCESS ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un, sjs, TTT, nikorn, chaoclub, goodydog, พีพี แฟมิลี่แมน, tanusaknui

14 ก.พ. 62 , 21:29:34
ตอบกลับ #12

laemthong

แก้ Bug นิดนึงครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, ปิ่นณรงค์, nikorn, goodydog

15 ก.พ. 62 , 02:36:59
ตอบกลับ #13

TTT

เพิ่งรู้นะครับว่าโปรแกรมนี้มีฟรีแวร์ด้วย ผมเห็นแต่เป็นแบบทดลองใช้แล้วมันจะมีลายน้ำที่รูป อ.laemthong มีแบบเป็น 64bit หรือเปล่าครับ ถ้ามีรบกวนขอแบบ 64bit ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pirin

15 ก.พ. 62 , 09:23:59
ตอบกลับ #14

Un

โปรแกรมอ่านบัตร Awara มันฟรี แต่ ติดคำว่า FreeVertion ต้องเขียนลบคำเพิ่มอีก
ถ้าจะซื้อมันแพงมั้ยครับ หรือ มันมีที่ใช้ได้แบบ ไม่ต้อง Advance มากรึป่าวครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ชนินทร์ อาชนันท์

15 ก.พ. 62 , 09:28:37
ตอบกลับ #15

Un

ไปโหลดอีกตัวที่ อ.laemthong แชร์ไว้ โอเคเลยครับ ขอบพระคุณมากๆ ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: tanusaknui, ชนินทร์ อาชนันท์

15 ก.พ. 62 , 10:35:31
ตอบกลับ #16

laemthong

Awara Thai Smart card reader ตัวนี้เขียนด้วย Delphi  ที่ผมทดลองใช้ๆได้ทั้ง 32 และ 64 bit ที่ผมว่างใน Google drive มี สองไฟล์  เป็น ไฟล์ Setup Awara Thai Smart card reader (Setup.exe)  และไฟล์ MS Access 2016  (SmartCard.accdb) หากต้องการ แบบธุรกิจ ติดต่อ ผู้พัฒนาตามนี้เลยครับ (ผมไม่มีส่วนได้เสียกับผู้พัฒนาครับแต่เห็นว่า ทางผู้พัฒนา ได้ทำให้ใช้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย เลยช่วยประชาสัมพันธ์ เผื่อท่านใด ต้องการทำเป็น Soft ware ของตนเอง ก็ติดต่อผู้พัฒนาได้ครับ)   
http://samrids.blogspot.com/2015/12/v-alpha.html
Author: Samrid Somboon
Line ID: mesa.d
Email: samrids@gmail.com
ตามความคิดเห้นส่วนตัว นะครับ   Siam-ID และ Awara Thai Smart card reader สองตัวนี้ ไม่เสียค่าใช้จ่าย และตามความต้องการของ เจ้าของกระทู้ ผมว่า น่าจะเพียงพอต่อการนำไปใช้งานต่อยอดได้ ด้วย MS ACCESS  ครับ....

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, nikorn, samrids

16 ก.พ. 62 , 16:55:58
ตอบกลับ #17

แดนชัย

ขอคำสั่ง VBA เพื่อผนวกคิวรีไปยังตารางหลักครับ
ผมสร้าง คิวรีผนวก ชื่อ qurry1 เพื่อ ผนวก ไปยังตาราง TB_RECUIT (ตารางหลัก) เพิ่มข้อมูลโดยใช้ปุ่มคำสั่ง....

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5