อักขระที่มองไม่เห็น

01 มี.ค. 62 , 00:28:21
อ่าน 1006 ครั้ง

mongkong

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

อักขระที่มองไม่เห็น
« เมื่อ: 01 มี.ค. 62 , 00:28:21 »
เรียนถามท่าน อ. ครับ

ผมมีตารางที่โอนมาจาก excel จำนวน 300 records
พอ query append ตารางที่ได้จาก excel เข้าตารางที่สร้างขึ้นโดย access กับ append ได้ 283 records
ฟ้องว่าบางฟิลด์ ไม่สามารถรับได้ ตรวจสอบดู 17 records มีบางฟิลด์เป็นค่าเปล่า
แต่ฟิลด์ที่ผมกำหนดใน access ไว้ให้สามารถเป็นค่าเปล่าได้ (Allow Zero Length = yes)
เหมือนกับว่าค่าเปล่าที่เห็นเป็นค่าเปล่าไม่จริง มีอักขระที่เรามองไม่เห็นอยู่
มีวิธีแก้อย่างไรครับ
ถ้าใช้วิธีการ copy แล้วไป paste กับได้หมดทั้ง 300 records
ขอความรู้และวิธีแก้ไขด้วยครับ
ขอบพระคุณมากๆ

01 มี.ค. 62 , 08:09:16
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: อักขระที่มองไม่เห็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มี.ค. 62 , 08:09:16 »
ไม่รู้จะช่วยได้ไหมนะครับ
ข้อมูลเป็นแบบไหนสามารถล้างการจัดรูปแบบ ได้หรือไม่ถ้าได้ ลองล้างการจัดรูปแบบ แล้ว Append ดูครับ
:love: :grin:

01 มี.ค. 62 , 22:30:41
ตอบกลับ #2

สันติสุข

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มี.ค. 62 , 22:30:41 »
ที่เราเห็นว่างๆอาจไม่ใช่ zero length string แต่เป็นค่า NULL ก็ได้ครับ แนะนำว่ากำหนด Required property ของฟิลด์นั้นๆให้เป็น No
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

02 มี.ค. 62 , 11:10:26
ตอบกลับ #3

OddyWriter

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มี.ค. 62 , 11:10:26 »
ปกติเวลาเกิดปัญหา มันจะมี Error Message แจ้งขึ้นมา บอกว่าปัญหาเกิดจากอะไร
แล้วมันจะมีตารางที่สร้างขึ้นมาใหม่ 1 ตารางให้ 1 ตาราง ถ้าลองดูฟิลด์ที่มีปัญหา น่าจะได้คำตอบครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5