Link ID กับ รูปภาพที่เก็บไว้ใน Folder Images

08 มี.ค. 62 , 15:37:54
อ่าน 1047 ครั้ง

diehard4

เช่น พนักงาน ID  A001 อยากจะให้ดึงรูปภาพ ของพนักงานคนนั้น มาแสดงในฟอร์ม หรือ รายงาน โดยอยากให้ผูก ID กับชื่อ image file ทำอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

09 มี.ค. 62 , 00:32:58
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: Link ID กับ รูปภาพที่เก็บไว้ใน Folder Images
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มี.ค. 62 , 00:32:58 »
เช่น พนักงาน ID  A001 อยากจะให้ดึงรูปภาพ ของพนักงานคนนั้น มาแสดงในฟอร์ม หรือ รายงาน โดยอยากให้ผูก ID กับชื่อ image file ทำอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

มีให้ลองนำไปใช้ดู 2 แบบนะครับ
ถ้าในฟอร์มหรือรายงาน ท่านเอา Field ID เข้ามาใส่ไว้ด้วย และ ตั้งชื่อ Textbox ว่า ID เราก็สามารถกำหนดค่าให้กับ กรอบ Image ที่ต้องการได้ครับเช่น
แบบที่ 1 เขียนโค้ดบนฟอร์มหรือรายงาน
Private Sub Form_Current()
Call PathOfImage
End Sub

Sub PathOfImage()
Dim StrPath, StrPathDir As String
StrPath = "C:\images\" & Me.ID & ".JPG"  'กำหนด Path ของรูปภาพโดยอ้างอิงไปที่ textbox ID
StrPathDir = Dir(StrPath) 'ตรวจสอบดูก่อนว่ามีไฟล์รูปชื่อนี้อยู่จริงหรือไม่
If StrPathDir <> "" Then 'ถ้าตรวจสอบแล้วมีอยู่จริง
Me.Image.Picture = StrPath 'ถ้ามีอยู่ก็ให้กำหนด Path ให้กับ Image
Else
Me.Image.Picture = "" 'ถ้าไม่เจอไฟล์รูปที่ตรงกับ ID ของเราก็ให้แสดงกรอบว่างๆไป
End If
End Sub

แบบที่ 2 สร้าง Calculate Field
สร้าง Field Calculate มาแล้วใส่ค่าไปว่า
"C:\images\" & [ID] & ".JPG"
แล้วท่านก็ไปกำหนดแหล่งตัวควบคุมของ Image เอาท่านก็จะได้ ลิ้งอัตโนมัติเลยคับ

ผมมีตัวอย่างให้ท่านคลาย Zip ไปไว้ที่ Drive C แล้วลองเทสดูคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 62 , 00:47:01 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: diehard4, sommai

09 มี.ค. 62 , 07:57:16
ตอบกลับ #2

diehard4

: Link ID กับ รูปภาพที่เก็บไว้ใน Folder Images
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มี.ค. 62 , 07:57:16 »
ได้แล้ว ขอบคุณมากครับ อาจารย์ปิ่น  :grin:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5