เขียน vb,vba อย่างไร ให้สามารถ drag and drop ได้ครับ

10 มี.ค. 62 , 23:18:38
อ่าน 1657 ครั้ง

bgfc

จะเขียน vb , vba อย่างไร  ให้สามารถใช้ mouse ไป drag วัตถุ(object) แล้วลากมาวาง บนโปรแกรมของเรา  ที่กำลังเปิดรออยู่  แล้วโปรแกรมของเราสามารถ นำข้อมูลที่วางลงไปนั้นนำไปใช้ต่อได้   เช่น ไป Drag   clip จาก Youtube  มาวางลงบนโปรแกรมของเรา  ที่อาจเป็น ms.access หรือ vb  ก็ได้    แล้วโปรแกรมก็รับข้อมูลเป็น URL ของ web ของคลิปนั้น เข้าไปในโปรแกรม  เพื่อเอาไปทำอื่นต่อไป  ต้องเขียน VBA หรือ VB อย่างไรครับ   จึงจะทำแบบนี้ได้

11 มี.ค. 62 , 09:40:51
ตอบกลับ #1

bgfc

: เขียน vb,vba อย่างไร ให้สามารถ drag and drop ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มี.ค. 62 , 09:40:51 »
ขอบคุณ คุณปิ่นณรงค์ ครับ  แต่ผมลองลาก คลิปจาก YouTube มาวางใน textbox ที่คุณปิ่นณรงค์ กรุณาส่งให้   แต่ไม่มาครับ คือผมต้องเอาไปใช้กับ คลิปของ YouTube ซ่ะเป็นส่วนใหญ่ครับ

11 มี.ค. 62 , 10:23:43
ตอบกลับ #2

ปิ่นณรงค์

: เขียน vb,vba อย่างไร ให้สามารถ drag and drop ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มี.ค. 62 , 10:23:43 »
ขอบคุณ คุณปิ่นณรงค์ ครับ  แต่ผมลองลาก คลิปจาก YouTube มาวางใน textbox ที่คุณปิ่นณรงค์ กรุณาส่งให้   แต่ไม่มาครับ คือผมต้องเอาไปใช้กับ คลิปของ YouTube ซ่ะเป็นส่วนใหญ่ครับ
ผมลองแล้วได้ปกติคับ
ผมเพิ่มส่วนของ การเปิด Url ขึ้นมาโดยใช้ google Chrome ด้วยคับ
วิธีการใช้งานนะครับ

หรือเมื่อเห็นคลิปขนาดย่อหรือ Icon ก็กดลากมาเลยได้เหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 62 , 11:48:10 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

12 มี.ค. 62 , 15:24:22
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มี.ค. 62 , 15:24:22 »
อันใหม่เพื่อท่านจะ ใช้ลิ้ง Youtube ในการ download ครับ
กดปุ๊บ ลิ้งดาวน์โหลดสีเขียวแสดงปั๊บ  :cool: :cool:

:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: bgfc

13 มี.ค. 62 , 19:12:00
ตอบกลับ #4

bgfc

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มี.ค. 62 , 19:12:00 »
ทำได้แล้วครับ  กราบขอบคุณ คุณปิ่นณรงค์ เป็นอย่างมากครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5