รูปแบบ font เปลี่ยนไปเมื่อเปลี่ยนเครื่องครับ

28 มี.ค. 62 , 10:57:28
อ่าน 1978 ครั้ง

munon

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

รบกวนสอบถามเพื่อนๆสมาชิกครับ พอดีผมเขียน access ใน notebook จอ 14 นิ้ว แล้วกำหนด font เป็น cordia new ครับ
จากนั้น พอดีเปลี่ยนเครื่อง notebook มาใช้อีกตัว จอ 15.6 นิ้ว ทีนี้ font มันเปลี่ยนไปทั้งหมดเลยครับ เป็น calibri แทน ผลก็คือ font เปลี่ยน แล้วมันขยายขนาดด้วยครับ ผมเลยลองเอาไฟล์ไปเปิดที่เครื่อง 15.6 นิ้ว อีกตัวหนึ่ง ผลก็คือ font เปลี่ยน เป็น calibri เหมือนเดิม
ก็เลยทดสอบ ไปเปิดเครื่องจอ 14 นิ้ว ตัวอื่น ผลก็คือ font มันกลับมาพอดี เป็น cordia new เหมือนเดิมครับ
ไม่ทราบเพื่อนสมาชิก มีข้อคิดเห็น หรือ ข้อแก้ไข ช่วยเหลือผมได้ยังไงบ้างครับ  รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

28 มี.ค. 62 , 15:24:27
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

แนะนำให้กำหนดฟ้อนให้เป็น Font  สากลครับ พวก Arial Tahoma หรือถ้าจะใช้แบบเดิมลองดูวิธีการกำหนด Font Event Form Load
(เครดิต อาจารย์ TTT)
ตามนี้ครับ

โค๊ด: [Select]
Private Sub Form_Load()
    Dim CTL As Control
    For Each CTL In Me.Form
        If TypeOf CTL Is TextBox Or TypeOf CTL Is CommandButton Or TypeOf CTL Is NavigationButton Or TypeOf CTL Is ComboBox Then
            Me(CTL.Name).FontName = "cordia new"
        End If
    Next
End Sub
:love: :grin:

28 มี.ค. 62 , 18:58:50
ตอบกลับ #2

สันติสุข

1. เป็นฟอนท์ที่แสดงบนฟอร์มแบบ Datasheet หรือเปล่า
2. เครื่องอื่นๆที่มีปัญหา มีฟอนท์ Cordia New หรือไม่
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

28 มี.ค. 62 , 21:07:39
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ดูการตั้งค่าภาษาให้เหมือนกันครับ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

28 มี.ค. 62 , 22:38:54
ตอบกลับ #4

TTT

นอกจากเรื่องของโหมดจอ ชื่อฟอนต์ ยุคสมัยนี้ยังมีเรื่องของ DPI ของจอที่กำหนดใน Windows อีกอย่างนึงนะครับ เนื่องจากสมัยนี้จอคอมมีความละเอียดสูงขึ้นเช่น HD 2K 4K แต่ถูกแสดงผลที่จอ 13, 14, 15 นิ้ว ของโน๊ตบุ๊กเท่าเดิม เม็ดพิเซลถูกอัดลงหน้าจอมีความละเอียดมากขึ้นต่อตารางนิ้ว ทำให้เมื่อเรากำหนดค่า DPI เป็น 96 คือ 100% เหมือนเครื่องสมัยก่อน ตัวหนังสือจะเล็กมากๆ ทำให้เรามองได้ไม่ถนัด ดังนั้นส่วนมากคอมสมัยใหม่เล่นที่ความละเอียดสูงๆ จะกำหนด DPI หรือ Scale ไว้เกิน 100% เช่น 125% 150% อย่างเครื่องผมกำหนดเป็น 200% เพื่อทำให้ไอคอนและตัวอักษรใหญ่ขึ้น เราจะได้มองชัดขึ้น มีผลทำให้เวลาเราออกแบบไฟล์ MS Access ที่เครื่องนึง และไปใช้อีกเครื่องที่กำหนด Scale ไว้ไม่เท่ากัน ขนาดตัวอักษรที่ออกแบบไว้มันก็จะโตตามค่า Scale ที่กำหนดใน Windows ด้วย
ทางแก้ไข แบบกำปั้นทุบดินเลยก็คือ ปรับค่า Scale ให้เท่ากับของต้นฉบับก็จะใช้ได้ แต่ตัวอักษรใน Windows ทั้งหมดก็จะตัวเล็กมองไม่ชัด หรือเขียนโค้ดตรวจสอบก่อนรันฟอร์มว่า Windows ที่ใช้กำหนดค่า DPI เป็นเท่าไหร่ แล้วปรับขนาดฟอนต์ของทุกคอนโทรลบนฟอร์มนั้นให้มีขนาดเล็กลงหรือใหญ่ขึ้นตาม DPI ที่กำหนดใน Windows ซึ่งอันนี้ก็จะต้องเขียนโค้ดและทดสอบกันยาวพอดูครับ
ดู Scale ของ Windows 10 ได้โดยการคลิ๊กขวาที่พื้นที่ว่างบน Desktop แล้วเลือก Display Setting > Scale and Layout
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

28 มี.ค. 62 , 22:40:12
ตอบกลับ #5

TTT

ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5