รบกวนสอบถามเกี่ยวกับฟังก์ชั่น วันที่ครับ

14 เม.ย. 62 , 16:21:53
อ่าน 1631 ครั้ง

ittiphol

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

1.
คือตอนนี้ผมใช้คิวรี่
Between DateValue([Forms]![TableReport]![BeginDate]) And DateValue([Forms]![TableReport]![EndDate])

จากเริ่มวัน ถึงวันที่ คือเลือกช่วงเวลา
ผมอยากจะรู้ว่ามันเป็นจำนวนกี่วัน จะทำยังไงครับผม

2.
ผมมีช่องอีกช่องที่เป็นช่องเลือกวันที่อัตโนมัติของมันเอง ที่ให้กดรูปปฏิฑิณ มันก็จะแสดงวันเดือนปี ที่ต้องการจะสั้นจะยาวก็ตามที่เราเซ็ต
แต่จะทำยังไงให้มันแสดง วัน ด้วยครับ เช่น จันทร์ อังคาร อะไรแบบนี้ครับ

ขอบคุณครับ

14 เม.ย. 62 , 19:36:35
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

1.
Between DateValue([Forms]![TableReport]![BeginDate]) And DateValue([Forms]![TableReport]![EndDate])

จากเริ่มวัน ถึงวันที่ คือเลือกช่วงเวลา
ผมอยากจะรู้ว่ามันเป็นจำนวนกี่วัน จะทำยังไงครับผม

2.
ผมมีช่องอีกช่องที่เป็นช่องเลือกวันที่อัตโนมัติของมันเอง ที่ให้กดรูปปฏิฑิณ มันก็จะแสดงวันเดือนปี ที่ต้องการจะสั้นจะยาวก็ตามที่เราเซ็ต
แต่จะทำยังไงให้มันแสดง วัน ด้วยครับ เช่น จันทร์ อังคาร อะไรแบบนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ข้อที่ 1 อยากแสดงที่ส่วนไหนครับ ถ้าจะแสดงในคิวรี่ เพิ่ม Field ขึ้นมาอีกอัน ใส่
โค๊ด: [Select]
TotalDay: DateDiff("d",([Forms]![TableReport]![BeginDate]),([Forms]![TableReport]![EndDate]))
ถ้าอยากให้แสดงในฟอร์มดูตัวอย่างตามไฟล์แนบนะครับ ใช้ 7Zip แตกไฟล์

ข้อที่ 2 อยาก Format 1/1/2562 เป็น วันจันทร์ ที่ 1 มกราคม 2562  ในช่อง Format ใส่คำสั่งนี้เข้าไป
"วัน"dddd" ที่ "d mmmm yyyy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 62 , 19:52:11 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ittiphol

15 เม.ย. 62 , 08:05:29
ตอบกลับ #2

ittiphol

1.

2.

ขอบคุณครับ

ข้อที่ 1 อยากแสดงที่ส่วนไหนครับ ถ้าจะแสดงในคิวรี่ เพิ่ม Field ขึ้นมาอีกอัน ใส่
TotalDay: DateDiff("d",([Forms]![TableReport]![BeginDate]),([Forms]![TableReport]![EndDate]))
ถ้าอยากให้แสดงในฟอร์มดูตัวอย่างตามไฟล์แนบนะครับ ใช้ 7Zip แตกไฟล์

ข้อที่ 2 อยาก Format 1/1/2562 เป็น วันจันทร์ ที่ 1 มกราคม 2562  ในช่อง Format ใส่คำสั่งนี้เข้าไป
"วัน"dddd" ที่ "d mmmm yyyy

ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยครับ เข้าใจง่ายมากๆครับ

15 เม.ย. 62 , 08:36:26
ตอบกลับ #3

ittiphol

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

ในโปรแกรมผมเลือกวัน 1 เมษา ถึง 7 เมษา แต่วันที่รวมได้ แสดงแค่ (6 วัน) ครับ

แต่ข้อมูลที่ดึงมันตรง 7 วันครับผม

15 เม.ย. 62 , 11:03:26
ตอบกลับ #4

UnKnown

ที่ปุ่มคำนวนของท่านปิ่นณรงค์ใส่ +1ไปครับ
Me.totalDay = DateDiff("d", ([Forms]![TableReport]![BeginDate]), ([Forms]![TableReport]![EndDate]) + 1) & "  วัน"
ปล.ตอบมาแบบ...อ่านะครับ ไม่รู้ใช้คำตอบหรือแนวทางแก้ปัญหาจริงๆใหมช่วยชี้แจงมาด้วยนะครับ(จะได้แจ้งลบ --.--)
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ปิ่นณรงค์, apirak, ittiphol

15 เม.ย. 62 , 11:55:35
ตอบกลับ #5

ปิ่นณรงค์

แบบนี้ก็ได้ครับ  :love:

:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ittiphol

15 เม.ย. 62 , 12:38:51
ตอบกลับ #6

ittiphol

ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ ผลออกให้ตรงแล้วคำสั่งไม่โหลดโพรเซสก็โอเคแล้วครับผม  :smile:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5