ต้องการสร้างฟอร์มคีย์ข้อมูล โดยให้ระบบรันลำดับอัตโนมัติ

12 เม.ย. 62 , 14:07:31
อ่าน 1010 ครั้ง

Eik Q Sang

ผมต้องการจะสร้างฟอร์มคีย์ข้อมูลเอกสาร โดยเมื่อเปิดตามปี และเดือน ที่ต้องการ ทุกครั้งที่มีการคีย์เข้าตามปีและเดือนนั้นๆ อยากให้ระบบรันลำดับออโต้ครับ รายละเอียดดังนี้นะครับ

Table1 มีฟิลด์ดังนี้
Years (ชนิดข้อมูล Text)
Months (ชนิดข้อมูล Text)
Sequence (ชนิดข้อมูล Text)
DocNo  (ชนิดข้อมูล Text)

ต้องการสร้างฟอร์ม โดยในฟอร์มมีรายละเอียดดังนี้
Years (เป็น ComboBox)
Months (เป็น ComboBox)
ปุ่ม (เป็น Button) เมื่อกดปุ่มจะเปิดฟอร์ม frmDocDetail
ซึ่งฟอร์ม frmDocDetail จะมีรายละเอียดฟิลด์ต่างๆใน Table 1 โดยฟอร์มนี้เมื่อเปิดมาจะเรียง Sequence ให้ด้วยครับ และทุกครั้งที่มีการคีย์ข้อมูลเข้าฟอร์มนี้ Sequence จะรันลำดับให้ออโต้ครับ

ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม

12 เม.ย. 62 , 14:29:45
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

ผมต้องการจะสร้างฟอร์มคีย์ข้อมูลเอกสาร โดยเมื่อเปิดตามปี และเดือน ที่ต้องการ ทุกครั้งที่มีการคีย์เข้าตามปีและเดือนนั้นๆ อยากให้ระบบรันลำดับออโต้ครับ รายละเอียดดังนี้นะครับ

ต้องการสร้างฟอร์ม โดยในฟอร์มมีรายละเอียดดังนี้
ปุ่ม (เป็น Button) เมื่อกดปุ่มจะเปิดฟอร์ม frmDocDetail
ซึ่งฟอร์ม frmDocDetail จะมีรายละเอียดฟิลด์ต่างๆใน Table 1 โดยฟอร์มนี้เมื่อเปิดมาจะเรียง Sequence ให้ด้วยครับ และทุกครั้งที่มีการคีย์ข้อมูลเข้าฟอร์มนี้ Sequence จะรันลำดับให้ออโต้ครับ

ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม
frmDocDetail  เป็นแบบContinues Form ใช่ไหมคับ
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

12 เม.ย. 62 , 14:32:23
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

frmDocDetail  เป็นแบบContinues Form ใช่ไหมคับ

ใช่ครับอาจารย์

12 เม.ย. 62 , 15:32:25
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 62 , 08:13:27 โดย ปิ่นณรงค์ »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

12 เม.ย. 62 , 15:57:17
ตอบกลับ #4

Eik Q Sang

ลองดูครับ

ขอบพระคุณมากครับผม

17 เม.ย. 62 , 15:34:53
ตอบกลับ #5

Eik Q Sang

รบกวนตรวจสอบให้หน่อยครับ ไม่ทราบว่าเออเร่อตรงไหนครับ ขอบคุณมากครับผม

18 เม.ย. 62 , 08:07:09
ตอบกลับ #6

ปิ่นณรงค์

Event Docmd.Close form ต้องลบออก เพราะ Event ฟอร์มลงรายการมีการอ้างอิง ฟอร์มที่ระบุ ปีและเดือน ครับ
ผมได้แก้ไขและเพิ่มบางส่วนให้ส่งไปทางไลน์แล้วนะคับ

18 เม.ย. 62 , 11:27:29
ตอบกลับ #7

Eik Q Sang

Event Docmd.Close form ต้องลบออก เพราะ Event ฟอร์มลงรายการมีการอ้างอิง ฟอร์มที่ระบุ ปีและเดือน ครับ
ผมได้แก้ไขและเพิ่มบางส่วนให้ส่งไปทางไลน์แล้วนะคับ

ขอบพระคุณมากครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5