เวลากรอกข้อมูลต้องการให้จำคีย์เวิร์ดที่เคยพิมพ์ไปแล้ว

12 เม.ย. 62 , 11:43:42
อ่าน 2008 ครั้ง

gamethaita

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ในไมโครซอฟ Access เวลากรอกข้อมูลต้องการให้ จำคีย์เวิร์ดที่เคยพิมพ์ไปแล้ว ข้อมูลคล้ายของเดิมขึ้นมา ทำยังงัยคับ
รบกวนผู้รู้  หรือเรียกว่าการเติมคำอัตโนมัติคำที่เคยพิมพ์เอาไว้แล้วคับ ไงทิ้งเบอร์โทรให้ผมด้วยไว้ให้ผมติดต่อกลับด้วยคับ ขอบคุณมากๆคับ

ผมขอยกตัวอย่างนะคับ สมมุติ ช่องที่เคยกรอกข้อมูลว่า พัทยา
พอเราพิมพ์ คำว่า พัท   มันก็จะหาคำที่ใกล้เคียงในฐานข้อมูลขึ้นมากให้เลยอะคับ  ทำให้ไม่ต้องเสียเวลาพิมพ์ใหม่เต็มๆคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 62 , 13:07:31 โดย gamethaita »

12 เม.ย. 62 , 13:37:45
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

ในไมโครซอฟ Access เวลากรอกข้อมูลต้องการให้ จำคีย์เวิร์ดที่เคยพิมพ์ไปแล้ว ข้อมูลคล้ายของเดิมขึ้นมา ทำยังงัยคับ
รบกวนผู้รู้  หรือเรียกว่าการเติมคำอัตโนมัติคำที่เคยพิมพ์เอาไว้แล้วคับ ไงทิ้งเบอร์โทรให้ผมด้วยไว้ให้ผมติดต่อกลับด้วยคับ ขอบคุณมากๆคับ

ผมขอยกตัวอย่างนะคับ สมมุติ ช่องที่เคยกรอกข้อมูลว่า พัทยา
พอเราพิมพ์ คำว่า พัท   มันก็จะหาคำที่ใกล้เคียงในฐานข้อมูลขึ้นมากให้เลยอะคับ  ทำให้ไม่ต้องเสียเวลาพิมพ์ใหม่เต็มๆคับ

ถ้าทำแบบ DIY ท่านก็แค่สร้าง table Temp ไว้เก็บค่าที่ต้องกรอกลงไป ไปเก็บไว้ในตาราง Temp ตัวกรอกข้อความให้แสดงแบบนั้นได้ก็ใช้ Combobox กำหนดให้เพิ่มรายการค่าได้ ลองดูตัวอย่างนี้คับ
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: gamethaita

12 เม.ย. 62 , 13:53:51
ตอบกลับ #2

gamethaita

ถ้าทำแบบ DIY ท่านก็แค่สร้าง table Temp ไว้เก็บค่าที่ต้องกรอกลงไป ไปเก็บไว้ในตาราง Temp ตัวกรอกข้อความให้แสดงแบบนั้นได้ก็ใช้ Combobox กำหนดให้เพิ่มรายการค่าได้ ลองดูตัวอย่างนี้คับ

แก้ไขคับ อาจารย์ อาจารย์คับ ผมต้องการช่องที่คีย์ข้อมูล มันเติมข้อความอัติโนมัติ คำที่เคยพิมพ์เก็บไว้ในคอลัมน์นั้นที่ผ่านมาแล้วคับ
แบบตัวอย่างนี้อะคับ

12 เม.ย. 62 , 14:02:00
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

จำเป็นไหมว่าเป็น textbox Combobox ได้ไหม

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: gamethaita

12 เม.ย. 62 , 14:07:53
ตอบกลับ #4

gamethaita

จำเป็นไหมว่าเป็น textbox Combobox ได้ไหม

ไม่จำเป็นคับอาจารย์ ถ้าเป็น  textbox Combobox  รู้สึกมันจะเก็บข้อมูลได้น้อยอะคับ คือผมจะเอาไว้เก็บรายชื่อลูกค้า เวลาที่ซ้ำกัน พิมพ์ปุ๊บก็ อ๋อรู้เลยว่ามีแล้วในระบบอะคับ

12 เม.ย. 62 , 14:20:05
ตอบกลับ #5

ปิ่นณรงค์

ไม่จำเป็นคับอาจารย์ ถ้าเป็น  textbox Combobox  รู้สึกมันจะเก็บข้อมูลได้น้อยอะคับ คือผมจะเอาไว้เก็บรายชื่อลูกค้า เวลาที่ซ้ำกัน พิมพ์ปุ๊บก็ อ๋อรู้เลยว่ามีแล้วในระบบอะคับ

combobox กำหนด Rowsouce เอาคับ ไม่น้อยนะครับ อีกอย่างมันมีฟังชั้น Dropdown อยู่แล้ว และมีการกรองข้อมูลเมื่อพิมฟ์ไปให้ทันทีคับ
ส่งตัวอย่างข้อมูลมาทางข้อความผมลองทำให้

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5