Ms Access *.accdb มีอะไรดีกว่า *.mdb

24 เม.ย. 62 , 23:24:41
อ่าน 1054 ครั้ง

kunlek

Ms Access *.accdb มีอะไรดีกว่า *.mdb
« เมื่อ: 24 เม.ย. 62 , 23:24:41 »
เริ่มใช้ foxbase   dbase  access 97 access 2003  ควรจะหันหลัง แล้วไปใช้ access ใหม่ๆดีไหม  ท่านที่มีประสบการณ์ขอคำแนะนำหน่อยครับ   

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ta y

25 เม.ย. 62 , 10:33:08
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: Ms Access *.accdb มีอะไรดีกว่า *.mdb
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 เม.ย. 62 , 10:33:08 »
เริ่มใช้ foxbase   dbase  access 97 access 2003  ควรจะหันหลัง แล้วไปใช้ access ใหม่ๆดีไหม  ท่านที่มีประสบการณ์ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ACCDB มีสิ่งที่เพิ่มเข้ามาเท่าที่รู้คือ

ACCDB
มีชนิดข้อมูล Multi-valued fields
มีชนิดข้อมูล Attachment
มีการนำไปใช้กับ SharePoint and Outlook
มีชนิดข้อมูลแบบ Calculated
เพิ่มความสามารถด้านการเข้ารหัสความปลอดภัย
รองรับการทำงานกับเวอร์ชั่นใหม่ๆ

MDB
ส่วน MDB ดีตรงใช้กับ พวก access version เก่าๆ พวก 2000 2003 2007 ได้ด้วยคับ
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ta y

25 เม.ย. 62 , 11:15:38
ตอบกลับ #2

สันติสุข

: Ms Access *.accdb มีอะไรดีกว่า *.mdb
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 เม.ย. 62 , 11:15:38 »
ในความเห็นผมส่วนตัว ถ้าพูดถึงแง่ข้อมูล ไฟล์ .accdb ไม่ได้มีอะไรที่ดีขึ้นอย่างเด่นชัดเมื่อเทียบกับ .mdb  แต่ถ้าพูดถึงตัว Access เอง เปลี่ยนไปใช้เวอร์ชั่นใหม่กว่าก็ดีครับ เพราะมีอินเทอร์เฟสที่ดีกว่า ยกเว้น Ribbon ที่ผมเห็นว่าทำไมต้องใช้ XML มาสร้างให้ชีวิตลำบากก็ไม่รู้ แต่เมื่อ .accdb เป็นประเภทไฟล์ที่เป็น native สำหรับ Access เวอร์ชั่นใหม่ๆอยู่แล้ว ก็ควรจะย้ายข้อมูลไป .accdb แต่ถ้าคิดว่าระบบจะโตไปมากกว่า 2 GB และมีเวลากับเงินลงทุน ผมแนะนำไป SQL Server หรือฐานข้อมูลยี่ห้ออื่นในระดับเดียวกันเลยดีกว่า ยังไงก็ตาม ฐานข้อมูล SQL Server และอื่นๆ ตอนเขียนโปรแกรมใน Access หรือใช้งาน ต้องมีการปรับปรุงบางจุด ไม่เหมือนกับการใช้ .accdb/.mdb เป็นฐานข้อมูลโดยตรง แต่ก็สามารถหาคำถาม-ตอบเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ได้ทั่วไปครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ปิ่นณรงค์, ta y

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5