ต้องการจะทำปุ่มเพื่อจะส่งค่าจาก Text1ในฟอร์มย่อย ไปที่ Text2 ในฟอร์มหลักค่ะ

25 เม.ย. 62 , 17:49:24
อ่าน 969 ครั้ง

มาลี

หนูต้องการจะทำปุ่มเพื่อจะส่งค่าจาก Text1จากฟอร์มย่อย ไปที่ Text2 ในฟอร์มหลักค่ะ

-ฟอร์มหลักหนูตั้งชื่อว่า Main ซึ่งมีเทคบ็อกชื่อ Text2 อยู่ในฟอร์มหลัก
-ฟอร์มย่อยหนูตั้งชื่อว่า Sub ซึ่งมีเทคบ็อกชื่อ Text1 อยู่ในฟอร์มย่อย

หนูทำปุ่มคำสั่งไว้ที่ ฟอร์มย่อย แล้วเขียนคำสั่งดังนี้
โค๊ด: [Select]
Text2 = Forms![Main]![Sub].Form![Text1] ปรากฏว่า มันนิ่งเฉย ส่งค่าไม่ไปค่ะ แต่ถ้าย้ายปุ่มกดไปอยู่ที่ ฟอร์มหลัก ด้วยคำสั่งเดียวกัน จะสามารถส่งค่าได้ปกติค่ะ

หนูอยากจะให้ปุ่มมันอยู่ที่ฟอร์ย่อยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

25 เม.ย. 62 , 19:30:16
ตอบกลับ #1

สันติสุข

ถ้าจะเขียนในลักษณะเดียวกับที่คุณมาลีเขียนมา ก็เขียนเป็น Forms!Main!Text2 = Text1

แต่โดยปกติผมจะเขียนเป็น Me.Parent!Text2 = Me.Text1 ครับ โดยที่ Parent หมายถึงเมนฟอร์มของฟอร์มปัจจุบันที่โค้ดเราอาศัยอยู่  (Me) ซึ่งตอนนี้เราอยู่ที่ซับฟอร์ม
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un, มาลี

25 เม.ย. 62 , 21:14:10
ตอบกลับ #2

มาลี

เย้...ขอบคุณค่ะอาจารย์

ใช้ Me.Parent!Text2 = Me.Text1 ตามที่ท่านแนะนำ ง่ายและได้ผลตามที่ต้องการแล้วค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5