อยากสร้างวิธีการเช็ควันครบรอบจาก textbox ที่ระบุ

17 พ.ค. 62 , 14:23:01
อ่าน 1043 ครั้ง

MartSirawit

มีตารางย่อยอยู่ด้านในงานครับ ทุกตารางมีคอลัมณ์ว่า test date
อยากสร้างวิธีการเช็ควันครบรอบจาก textbox ที่ระบุ โดยอ้างอิงค่าจาก Field TestedDate
โดยระบุ ตรวจสอบ จากวันที่ ใน textbox ชื่อ txtDate

เงื่อนไข คือ

Pressure relief valve ปีละ 1 ครั้ง

Pump ปีละ 2 ครั้ง (2คอลัมณ์ที่ทำไว้ โดย เช็คห่างกัน6 เดือน คือครั้งสองห่างจากครั้งแรก 6 เดือน)

Safety valve ปีละ 1 ครั้ง

Tank จะมีแยก2 คอลัมณ์
Internal 15ปี 1 ครั้ง
External ปีละ 1 ครั้ง

หม้อแปลง ปีละ 1 ครั้ง

ข้อมูลจะเป็นตามภาพคร่าวๆนะครับ ผมได้แปะไฟล์ไว้แล้วครับ

ยังไงรบกวนอาจารย์ช่วยแนะแนวทางให้ด้วยนะครับ อาจจะหลายเงื่อนไข หน่อยเพื่อเป็นความรู้ของผมละสมาชิกที่อยากเรียนรู้

ติดต่อผม
line : smartheartfood
Tel : 081-343-8046
email : sirawitkus41@gmail.com

17 พ.ค. 62 , 19:03:15
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

เพิ่มเติม

Safety valve ปีละ 1 ครั้ง
หม้อแปลง ปีละ 1 ครั้ง
PRESSURE RELIEF VALVE ปีละ 1 ครั้ง

เหลือ เช็คทุก 6 เดือนไว้ว่างๆ จะทำตัวอย่างให้ดูครับ
Field Fix คือช่วงเดือนละปีที่ถึงวันครบรอบนะครับ
ปล แก้ระบบค้นหาตามเงื่อนไขให้ใหม่แล้วด้วยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 62 , 23:21:56 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MartSirawit, apirak

17 พ.ค. 62 , 19:49:44
ตอบกลับ #2

MartSirawit

ขอบคุณมากครับ ผม จะใช้วิธีทำ ตัวที่เหลือยังไง ดีครับ ใครทราบช่วยผมหน่อยนะครับ

17 พ.ค. 62 , 23:24:30
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

อ้างถึง

ผมได้ทำตัวอย่างแนบไว้โพสด้านบนนะครับ
Internal 15ปี 1 ครั้ง ได้แนวคิดจากอาจารย์วรพจ มาเลยไปต่อได้ ใช้การเอา (ปีปัจจุบัน - ปีที่ต้องการหา) / 15
แล้ว เลือกข้อมูลที่เป็นจำนวนเต็มครับมาแสดงครับ
:love: :grin:

20 พ.ค. 62 , 20:30:11
ตอบกลับ #4

OddyWriter

เห็นไม่มีใครมาตอบ เลยขอแนะนำวิธีการนะครับ โดยวิธีการในการวางแผนซ่อมบำรุงนั้นจะต้องมีทั้งที่เป็น Software และ Maintenance Card ใช้งานคู่กัน (เข้าใจว่าคุณคงมี Maintenance Card อยู่แล้ว)

ในส่วนของ Software คุณควรมีตารางอีก 1 ตาราง แล้วมีฟิลด์ดังนี้ (GroupID, GroupName, Frequency,FrequencyUnit)
โดยที่ GroupID ก็คือรหัสกลุ่ม
GroupName ก็ชื่อกลุ่ม Pump, Safety Value, Tank (Internal), Tank (External), Transformer
Frequency ก็ความถี่ เช่น 6 เดือน ก็ใส่เป็น 6 (สำหรับพวกที่ทำปีละ 2 ครั้ง)
Frequency Unit ก็ เดือน, ปี ว่ากันไป (ใช้ตัวย่อตามสิ่งที่ให้ไปนะครับ จะได้ใช้ในคำสั่ง DateAdd ได้)

สำหรับตารางบันทึกของสิ่งของ ก็สามารถรวมกันเป็นตารางเดียวกันได้ แต่ต้องมี ID Number ของแต่ละตัวด้วย ไม่ควรแยกกันแบบนี้ จากนั้นก็กำหนดให้มี GroupID ว่า สิ่งนี้มันอยู่ในกลุ่มใด
โดยตารางอาจมีฟิลด์ดังนี้ (StuffID, StuffName, StuffDetails,GroupID)

แล้วก็ต้องมีตารางบันทึกว่าสิ่งของอันนี้มีการซ่อมบำรุงไปเมื่อไหร่ โดยควรมีฟิลด์ดังนี้ (StuffID,MaintenanceDate,MaintenanceNote)

สรุปตรงนี้มี 3 ตารางนะครับ
1. ตารางกลุ่มสิ่งของ
2. ตารางสิ่งของ
3. ตารางบันทึกการซ่อมบำรุง

เวลาต้องการตรวจสอบว่าสิ่งของใดมีนัดตรวจสอบเมื่อใด ก็ใช้คิวรีเลือก Maximum (MaintenanceDate) ด้วยคำสั่ง DateAdd

อันนี้คือตัวอย่างการใช้คำสั่ง DateAdd ครับ

https://support.office.com/en-ie/article/dateadd-function-63befdf6-1ffa-4357-9424-61e8c57afc19
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: apirak

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5