ทำการค้นหาหลายๆค่าในครั้งเดียวค่ะ

25 พ.ค. 62 , 11:09:44
อ่าน 939 ครั้ง

Supanida

อยากสอบถามถ้าเราต้องการทำการค้นหาหลายๆค่าในครั้งเดียวสามารถทำไดเไหมคะ

26 พ.ค. 62 , 08:56:41
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: ทำการค้นหาหลายๆค่าในครั้งเดียวค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ค. 62 , 08:56:41 »
ไม่เข้าใจ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข

26 พ.ค. 62 , 16:53:38
ตอบกลับ #2

Supanida

: ทำการค้นหาหลายๆค่าในครั้งเดียวค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ค. 62 , 16:53:38 »
ไม่เข้าใจ

คือสมมติต้องการเบิกรายการของ 5 รายการค่ะ แล้วต้องการค้นหารายการของ 5 รายการนั้นพร้อมกันทีเดียวทั้ง 5 รายการเลยน่ะค่ะ

26 พ.ค. 62 , 17:33:57
ตอบกลับ #3

OddyWriter

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ค. 62 , 17:33:57 »
ทำได้ครับ ใช้คิวรีธรรมดาๆ ก็ได้แล้ว
จากรูปนี้มีตาราง (1) แล้วนำมาสร้างคิวรี โดยกำหนด Criteria แบบ OR (2)

เราก็จะได้ข้อมูลที่เลือกด้วย 3 ตัวเลือก (3)

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Supanida

26 พ.ค. 62 , 18:40:14
ตอบกลับ #4

UnKnown

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พ.ค. 62 , 18:40:14 »
คุณ Supanida ผู้กำเนิดกระทู้ > การทำการเบิกหลายรายการโดยที่เราทำการเลือกโดยเหมือนการติ๊กเลือกแล้วลิ้งค์ไปยังฟอร์มการเบิกค่ะ
จากกระทู้เดิมนั้นคือต้องการให้สามารถเลือกของหลายๆอย่างจากรายการในฟอร์ม1 > แล้วส่งรายการที่เลือกหลายๆอย่างนั้นไปยังฟอร์ม2เพื่อเบิก

กระทู้ใหม่นี้เพิ่มเติมมาคือ หน้ารายการในฟอร์ม1แทนที่จะเลื่อนรายการหานั้นสามารถทำกล่องค้นหาเพื่อค้นหาหลายๆอย่างในครั้งเดียวเช่น ปากกา,ดินสอ,.. ถ้ามีก็ให้แสดงแค่นี้ที่เหลืออย่างอื่นไม่ต้องแสดง จะได้กดเลือกและส่งไปยังฟอร์ม2เพื่อเบิกเป็นอันจบได้หรือไม่ & อย่างไร

ผมตีความประมาณนี้ถูกหรือไม่ถูกก็ชี้แจงมาเลยนะครับ จะได้ช่วยท่านได้อย่างเที่ยงตรงไม่งั้นจะกลายเป็นกระทู้ลอยแพ :sweat:
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

27 พ.ค. 62 , 06:37:59
ตอบกลับ #5

Supanida

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ค. 62 , 06:37:59 »
คุณ Supanida ผู้กำเนิดกระทู้ > การทำการเบิกหลายรายการโดยที่เราทำการเลือกโดยเหมือนการติ๊กเลือกแล้วลิ้งค์ไปยังฟอร์มการเบิกค่ะ
จากกระทู้เดิมนั้นคือต้องการให้สามารถเลือกของหลายๆอย่างจากรายการในฟอร์ม1 > แล้วส่งรายการที่เลือกหลายๆอย่างนั้นไปยังฟอร์ม2เพื่อเบิก

กระทู้ใหม่นี้เพิ่มเติมมาคือ หน้ารายการในฟอร์ม1แทนที่จะเลื่อนรายการหานั้นสามารถทำกล่องค้นหาเพื่อค้นหาหลายๆอย่างในครั้งเดียวเช่น ปากกา,ดินสอ,.. ถ้ามีก็ให้แสดงแค่นี้ที่เหลืออย่างอื่นไม่ต้องแสดง จะได้กดเลือกและส่งไปยังฟอร์ม2เพื่อเบิกเป็นอันจบได้หรือไม่ & อย่างไร

ผมตีความประมาณนี้ถูกหรือไม่ถูกก็ชี้แจงมาเลยนะครับ จะได้ช่วยท่านได้อย่างเที่ยงตรงไม่งั้นจะกลายเป็นกระทู้ลอยแพ :sweat:

ใช่ค่ะ ต้องการประมาณนี้เลยค่ะ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Bee110

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5