ขอบ่นหน่อย : เพิ่ม message box ให้ยืนยันก่อนโพสถามจะดีไหม

11 พ.ค. 62 , 17:14:37
อ่าน 2042 ครั้ง

สันติสุข

คำถามจำนวนมาก ถามโดยแทบจะไม่อธิบายอะไรมาเลย ไม่ทราบคนถามจะรู้ไหมว่าคนอ่าน(เอาเป็นว่าอย่างน้อยก็ผมแล้วกัน)รู้สึกเหมือนโดนถามว่า "อยากได้จรวดไปดาวอังคาร ช่วยหน่อยครับ" จริงๆนะ แล้วจะให้ตอบอย่างไร ก็จะกลายเป็นต้องถามกลับไปว่า คุณได้ใช้อุปกรณ์อะไร ออกแบบอะไรยังไงไปแล้วบ้าง เอามาให้ดูหน่อย ซึ่งถ้าเป็นสมัยก่อน ผมก็จะพยายามถามกลับ แต่ยอมรับว่าเดี๋ยวนี้ โอกาสน้อยที่ผมจะถามกลับแล้ว ถ้าอ่านแล้วพบว่าข้อมูลที่ให้มาพร้อมคำถามของผู้โพสนั้นมีน้อยมาก ก็จะข้ามไปเลย หรือถามแล้วอ่านไม่เข้าใจเลย ผมก็ขอข้ามไปเหมือนกัน

ดังนั้น เพื่อเพิ่มความสมบูรณ์ของคำถาม มันก็มีหลายวิธี แต่หลายๆวิธีคงวุ่นวายไป ก็เลยคิดว่าก่อนระบบจะรับโพส อยากให้มี message box แสดงข้อความ "เขียนถามให้ผู้ตอบเข้าใจ..." ตามข้อความเตือนสีแดงๆที่อยู่บนหัวเพจอีกที และอาจมีข้อความอื่นเพิ่มเติมเพื่อเน้นว่าเขาแน่ใจไหมว่าได้อธิบายละเอียดแล้ว ถ้าเขาไม่ยืนยัน ก็ให้เขากลับไปแก้ข้อความ แต่ถ้าเขากดยืนยัน ก็ค่อยโพสจริงๆอีกที

ถามยาว โอกาสได้รับคำตอบเร็วมีสูง -- ถามสั้น โอกาสน้อยลง -- ถามสั้นมากๆ ยากที่จะมีโอกาส
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PookPuy, sjs, OddyWriter, diehard4, aek, apirak, PNR

11 พ.ค. 62 , 17:56:15
ตอบกลับ #1

OddyWriter

สนับสนุนการบ่นอีกเสียงครับ

บางคำถามอ่านแล้วได้แต่ถอนใจ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, สันติสุข, aek, apirak, PNR

13 พ.ค. 62 , 10:23:00
ตอบกลับ #2

Un

อ่านแล้ว งง คำถาม แต่ งง ไปอีก ทำไมอาจารย์เก่งจัง
เดาได้ด้วยว่าเค้าถามอะไร

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข, aek, apirak

13 พ.ค. 62 , 12:44:34
ตอบกลับ #3

สันติสุข

อ่านแล้ว งง คำถาม แต่ งง ไปอีก ทำไมอาจารย์เก่งจัง

:question: พูดแล้วผมเองก็อยากรู้เลยว่าคำถามไหน ยังพอจำโพสนั้นได้ไหมครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: apirak

14 พ.ค. 62 , 09:58:28
ตอบกลับ #4

Un

:question: พูดแล้วผมเองก็อยากรู้เลยว่าคำถามไหน ยังพอจำโพสนั้นได้ไหมครับ

มีหลายกระทู้เลยครับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจว่าเค้าถามเรื่องอะไร
แต่อาจารย์มาตอบ คุยกับเค้ารู้เรื่องเฉยเลย ก็คิดว่า ความรู้ผมน้อยผมไม่เข้าใจ
แต่พออาจารย์ตอบ อ้าว เรื่องนี้เอง อะไรแบบนี้ครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5