มีวิธีแก้หรือป่าวค่ะ Relationship

18 มิ.ย. 62 , 10:49:03
อ่าน 1163 ครั้ง

MiKu

มีวิธีแก้หรือป่าวค่ะ Relationship
« เมื่อ: 18 มิ.ย. 62 , 10:49:03 »

:cry: :cry:
เลื่อนสุดแล้ว จะไปแก้ก็แก้ไม่ได้ มันเยอะมาก

18 มิ.ย. 62 , 14:59:17
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: มีวิธีแก้หรือป่าวค่ะ Relationship
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิ.ย. 62 , 14:59:17 »
ลองดูวิธีนี้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้กับกรณีตารางหลุดนอกจอหรือเปล่านะครับ ให้คลิกที่ตารางอะไรก็ได้ในวินโดว์ Relationships แล้วกดปุ่ม TAB หรือ SHIFT-TAB เพื่อไปตารางถัดไปหรือก่อนหน้า ก็กดไปจนกว่าจะเจอตารางที่หลุดจากจอ แล้วก็ค่อยเอาเมาส์เลื่อนมันกลับเข้าไปอีกที

หรืออีกวิธีคือ คลิก Clear Layout ก็จะลบไดอะแกรมออกไป (ไม่ได้ลบ Relationship) แล้วคลิก All Relationships อีกที ทุกๆความสัมพันธ์ที่มีอยู่แล้วก็จะแสดงออกมาเป็นไดอะแกรมแบบทื่อๆ ซึ่งเราต้องมาจัดเรียงตำแหน่งทั้งหมดอีกที
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MiKu, O_o

18 มิ.ย. 62 , 18:01:08
ตอบกลับ #2

TTT

: มีวิธีแก้หรือป่าวค่ะ Relationship
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิ.ย. 62 , 18:01:08 »
ไม่เคยเจอเหมือนกัน คิดว่าอาจต้องสร้างไฟล์ MS Access เปล่าๆ ขึ้นมาใหม่ แล้วใช้การ Import ทุกอย่างจากไฟล์เดิมเข้ามา โปรแกรมมันจะปรับการจัดเรียงตาราง Relationships ให้ใหม่ ไม่รู้ว่ากรณีนี้จะหายไม๊ เป็นอีกวิธีให้ลองดูแล้วกันครับ
(น่าจะคล้ายการ Clear Layout ที่ อ.สันติสุข บอก 'ลืมดูว่า อาจารย์ตอบไปแล้ว')
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิ.ย. 62 , 18:05:50 โดย TTT »
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MiKu, O_o

19 มิ.ย. 62 , 13:26:10
ตอบกลับ #3

MiKu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิ.ย. 62 , 13:26:10 »
ขอบคุณมากๆค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5