ติดปัญหาใช้โค้ดบันทึกเวาลา เข้า-ออก ‼️ในตารางมันอยู่คนละบรรทัด

24 มิ.ย. 62 , 10:08:21
อ่าน 983 ครั้ง

Phaphimon

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ตอนนี้ทำตารางบันทึกเวลาการเข้าซ่อมของ ช่างเทคนิคค่ะ คือพอล็อกอิน
คือเวลาเข้าไปซ่อม พอซ่อมเสร็จก็มากรอกฟรอมแก้ไข ก็จะเก็บเลาออก
แต่ตอนนี้มันโดดไปคนละบรรทัดเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิ.ย. 62 , 13:05:47 โดย Phaphimon »

24 มิ.ย. 62 , 15:06:38
ตอบกลับ #1

OddyWriter

แนะนำให้เปลี่ยนรูปแบบตารางครับ

คือเอาเวลาเป็นฟิลด์เดียวกัน แล้วแต่ละเรคอร์ก็ระบุว่าเวลาของเรคอร์ดนี้เป็นอะไร จะเริ่มงาน/จบงานก็ว่ากันไป
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Phaphimon

24 มิ.ย. 62 , 16:24:22
ตอบกลับ #2

Phaphimon

แนะนำให้เปลี่ยนรูปแบบตารางครับ

คือเอาเวลาเป็นฟิลด์เดียวกัน แล้วแต่ละเรคอร์ก็ระบุว่าเวลาของเรคอร์ดนี้เป็นอะไร จะเริ่มงาน/จบงานก็ว่ากันไป

กระบวนการที่หนูลองทำนะคะ คือเก็บเวลาเข้าจากฟอร์มล็อกอิน และเก็บเวลาออกจากฟร์อม Action
กระบวนการทำงานก็จะประมานนี้ค่ะ มีวิธีไหนไหมคะที่ทำให้มันมาอยู่บรรทัดเดียวกัน หนูมือใหม่หัดเขียนอาจจะเข้าใจยากหน่อยนนี้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิ.ย. 62 , 16:30:15 โดย Phaphimon »

24 มิ.ย. 62 , 16:29:09
ตอบกลับ #3

Phaphimon

กระบวนการที่หนูลองทำนะคะ คือเก็บเวลาเข้าจากฟอร์มล็อกอิน และเก็บเวลาออกจากฟร์อม Action
กระบวนการทำงานก็จะประมานนี้ค่ะ

24 มิ.ย. 62 , 17:07:44
ตอบกลับ #4

OddyWriter

กระบวนการทำงานก็จะประมานนี้ค่ะ

ก็ยังยินยันคำเดิม ว่าควรเปลี่ยนรูปแบบตารางตามที่ว่า แล้วตารางเดียวกันจะใช้ 2 ฟอร์มก็ไม่แปลก แถมบริหารง่ายกว่าด้วย
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

24 มิ.ย. 62 , 17:17:42
ตอบกลับ #5

Phaphimon

ก็ยังยินยันคำเดิม ว่าควรเปลี่ยนรูปแบบตารางตามที่ว่า แล้วตารางเดียวกันจะใช้ 2 ฟอร์มก็ไม่แปลก แถมบริหารง่ายกว่าด้วย
ตามที่หนูเข้าใจนะคะ คือให้เหลือแค่ฟิวที่เป็นเวลาฟิวเดียว ละก็บันทึกโดยมีฟิวเพิ่มมาเพื่อบอกว่าเวลาเข้าหรือเวลาออกใช่ไหมคะ ตามที่หนูเข้าใจ
แล้วหนูสามารถแยกตารางเลยได้ไหมคะเป็นตารางล็อกอินเก็บเวลาเข้า
แล้วตาราง Action เก็บเวลาออก แล้วค่อยนำมาโชวตรงส่วนรีพอร์ต แบบนี้สามารถทำได้ไหมคะ

24 มิ.ย. 62 , 17:52:35
ตอบกลับ #6

OddyWriter

หรือจะแยกตารางอย่างที่ต้องการก็ได้ ถ้าจะนำมาแสดงในรีพอร์ตก็ขึ้นอยู่กับว่าจะแสดงแบบไหนครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5