สอบถามแนวทางในการลงเวลา Downtime ค่ะ

22 มิ.ย. 62 , 10:36:22
อ่าน 1471 ครั้ง

Phaphimon

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

:cry:เราทำฐานข้อมูลเกี่ยวกับ Downtime ค่ะ
แต่เราติดปัญหาการลงเวลาเข้าซ่อม กับหลังซ่อมค่ะ
ลองทำตามในยูทูปการลงเวลาพนักงานแล้วแต่โค้ดมันเออเร่อ

22 มิ.ย. 62 , 12:20:57
ตอบกลับ #1

UnKnown

: สอบถามแนวทางในการลงเวลา Downtime ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มิ.ย. 62 , 12:20:57 »
มีภาพของปัญหาใหมครับ หรือสามารถทำ/แยกไฟล์ที่มีปัญหามาให้ดูได้ใหมครับ :question:
(คีย์บอร์ดมีปุ่ม PrintScreen > วินโดว์มีโปรแกรม Paint > เว็บนี้"อัพโหลดภาพ" & อัพไฟล์ฟรีไม่มีวันลบ)

หรือลองดูคำสั่ง  DateDiff() -ผลการค้นหาจาก Google
Operation Time & Down Time by อ.PichaiTC
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Phaphimon

22 มิ.ย. 62 , 16:12:18
ตอบกลับ #2

OddyWriter

: สอบถามแนวทางในการลงเวลา Downtime ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มิ.ย. 62 , 16:12:18 »
ผมไม่รู้ว่าคุณไปดูจาก Youtube อันไหนนะครับ แต่ขอตอบในฐานะ IE หน่อยละกัน

เวลาคิดเวลาของ Production ถ้าในรอบการทำงานหนึ่ง มี 8 ชั่วโมงรวมเวลาพัก เขาจะแบ่งเวลากันอย่างนี้นะครับ

เวลาทั้งหมด 8 ชั่วโมงคือ Operation Time = 480 Min
จากนั้น Operation Time ก็จะแบ่งเป็น Runtime 420 Min + BreakTime 60 Min
แล้วเจ้า Runtime 420 min เนี่ยมีโอกาสเกิดข้อผืดพลาด เครื่องหยุด สะดุด น็อค วัตถุดิบเข้ามายังสายการผลิตไม่ทัน
ดังนั้นก็จะถูกแบ่งออกไปอีกเป็น
Runtime Error หรือ Breakdown คือเวลาที่เครื่องหยุด เพราะสะดุด น็อค
Downtime หรือ Maintenance แล้วแต่จะเรียก คือเวลาซ่อมเครื่อง
แล้วก็มี Experimental Time คือเวลาหลังซ่อม แล้วทดสอบว่าการซ่อมเสร็จสมบูรณ์หรือไม่

นอกจากนี้ยังมีเวลาของ Raw/Packing Shortage, Others Downtime คือเวลาที่เครื่องหยุดโดยไม่มีสาเหตุอันควร

เอาแนวคิดนี้ไปออกแบบฐานข้อมูลน่าจะใช้ได้นะครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Phaphimon

23 มิ.ย. 62 , 19:14:04
ตอบกลับ #3

Phaphimon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มิ.ย. 62 , 19:14:04 »
โจทย์ที่ได้มาคือเค้าต้องการเวลาที่เครื่อง Downtime แต่ว่าหนูเพิ่งหัดเขียนครั้งแรกเลยไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
กระบวนการก็ประมานนี้ค่ะ
1. ให้ Production Login เข้ามาแจ้งปัญหา =เริ่มเก็บเวลา ปัญหาที่แจ้ง ตรงนี้
2. ให้ Tech เข้าล๊อคอินเพื่อเก็บเวลาในการแก้ไข และลง Action ที่แก้ไขแล้ว หนูต้องการเก็บเวลาตรงส่วนนี้ค่ะซึ่งสามารถทำในรูปแบบใดได้บ่างคะ
ตอนนี้ที่ดูในยูทูปเป็นโค้ด if else ค่ะ แต่มันบันทึกคนละบรรทัด

23 มิ.ย. 62 , 22:26:29
ตอบกลับ #4

Phaphimon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิ.ย. 62 , 22:26:29 »
มีภาพของปัญหาใหมครับ หรือสามารถทำ/แยกไฟล์ที่มีปัญหามาให้ดูได้ใหมครับ :question:
(คีย์บอร์ดมีปุ่ม PrintScreen > วินโดว์มีโปรแกรม Paint > เว็บนี้"อัพโหลดภาพ" & อัพไฟล์ฟรีไม่มีวันลบ)

หรือลองดูคำสั่ง  DateDiff() -ผลการค้นหาจาก Google
Operation Time & Down Time by อ.PichaiTC
อยากให้มันบันทึกบรรทัดเดียวกันค่ะ
ตรงเวลาเข้าออกมันอยู่คนละบรรทัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิ.ย. 62 , 22:34:47 โดย Phaphimon »

25 มิ.ย. 62 , 16:25:12
ตอบกลับ #5

UnKnown

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มิ.ย. 62 , 16:25:12 »
โดยทั่วไปเมื่อเราบันทึกข้อมูลเข้าไปใหม่ = มันก็สมควรแล้วที่มันจะขึ้นบรรทัดใหม่ *ยกเว้นว่าเราจะสั่งเปิดข้อมูลชุดเดิมเพื่อมาแก้ไขแล้วเพิ่มเวลา Time Out เข้าไปนั้นล่ะมันถึงจะอยู่บรรทัดเดิม

หรือใช้วิธีแยกฟอร์มโดย ฟอร์ม1.รันลำดับที่+ลงเวลาเริ่ม / ฟอร์ม2.ดึง&เปิดลำดับที่ๆรันไปแล้วนั้นมาแก้เพื่อลงเวลาจบ,ปิดงาน
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

25 มิ.ย. 62 , 22:15:06
ตอบกลับ #6

Phaphimon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มิ.ย. 62 , 22:15:06 »
โดยทั่วไปเมื่อเราบันทึกข้อมูลเข้าไปใหม่ = มันก็สมควรแล้วที่มันจะขึ้นบรรทัดใหม่ *ยกเว้นว่าเราจะสั่งเปิดข้อมูลชุดเดิมเพื่อมาแก้ไขแล้วเพิ่มเวลา Time Out เข้าไปนั้นล่ะมันถึงจะอยู่บรรทัดเดิม

หรือใช้วิธีแยกฟอร์มโดย ฟอร์ม1.รันลำดับที่+ลงเวลาเริ่ม / ฟอร์ม2.ดึง&เปิดลำดับที่ๆรันไปแล้วนั้นมาแก้เพื่อลงเวลาจบ,ปิดงาน
ชขอบคุณมากค่ะ จะลองนำไปปรับใช้นะคะ :love:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5