การเชื่อมโยง text file ที่เปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆ

01 ก.ค. 62 , 14:19:31
อ่าน 998 ครั้ง

Un

1.เราสามารถการเชื่อมโยง text file ที่เปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆ ได้มั้ยครับ
2.เราสามารถเขียนโค๊ตให้เชื่อโยง text file ได้รึป่าวครับ

02 ก.ค. 62 , 13:53:47
ตอบกลับ #1

สันติสุข

แต่ละเท็กซ์ไฟล์มีจำนวนฟิลด์/ชื่อฟิลด์/ประเภทข้อมูลเหมือนกันไหม ถ้าเหมือนกันหมด ก็อปปี้เท็กซ์ไฟล์เป็นไฟล์ชั่วคราว(สมมุติชื่อ T.txt) เทเบิลก็ให้ลิงค์ไปยัง T.txt   พอจะเปลี่ยนชื่อ ก็ลบ T.txt แล้วก็อปปี้ไฟล์อื่นมาเป็น T.txt แทน และ Refresh Link ตัวเทเบิลอีกครั้ง ผมว่าจะง่ายกว่า โค้ดก็คือ

Kill "เท็กซ์ไฟล์ชั่วคราว"
Name "เท็กซ์ไฟล์ใหม่", "เท็กซ์ไฟล์ชั่วคราว"
CreateObject("Scripting.filesystemobject").CopyFile "เท็กซ์ไฟล์ใหม่", "เท็กซ์ไฟล์ชั่วคราว"
CurrentDB.TableDefs("ชื่อเทเบิล").RefreshLink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 62 , 16:22:03 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un, Phonemania

03 ก.ค. 62 , 12:30:34
ตอบกลับ #2

Un

โอเคเลย เข้าใจหลักการครับ เดี๋ยวลองดูก่อน
อาจารย์ครับ แล้วจะก็อปรูปจากนามสกุล .jpg จาก ไดว์หนึ่ง ไปอีกไดว์หนึง เขียนโคตยังงัยครับ

03 ก.ค. 62 , 13:29:45
ตอบกลับ #3

สันติสุข

โทษที  คำสั่ง Name ใช้สำหรับเปลี่ยนชื่อไฟล์เท่านั้น ถ้าจะก็อปปี้ใหใช้ FileSystemObject.CopyFile "ไดร์ฟต้นทาง:\พาร์ธต้นทาง\......\ชื่อไฟล์ต้นทาง.jpg", "ไดร์ฟปลายทาง:\พาร์ธปลายทาง\.......\ชื่อไฟล์ปลายทาง.jpg"
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un

03 ก.ค. 62 , 13:59:53
ตอบกลับ #4

Un

ไม่ได้ครับมัน Error

03 ก.ค. 62 , 16:23:25
ตอบกลับ #5

สันติสุข

เปลี่ยนจาก FileSystemObject.CopyFile เป็น CreateObject("Scripting.filesystemobject").CopyFile ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un, Phonemania

04 ก.ค. 62 , 09:15:47
ตอบกลับ #6

Un

สำเร็จแล้วครับ อาจารย์ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

04 ก.ค. 62 , 17:37:23
ตอบกลับ #7

TTT

เสริมนิด เป็นทางเลือกนะครับ ถ้าเป็น VBA7 (ต่ำกว่านี้ไม่รู้ว่ามีป่าวนะ) ใช้คำสั่ง FileCopy("พาธชื่อไฟล์ต้นฉบับ", "พาธชื่อไฟล์ปลายทาง") ในการก๊อปปี้ไฟล์แบบง่ายๆ ได้เหมือนกัน
ข้อเสียคือ
1. ไม่มีตัวเลือกก๊อปปี้ทับไฟล์ชื่อซ้ำกันหรือไม่ จะเป็นการทับอย่างเดียว (หากเป็นงานที่ทับไฟล์เดิมอยู่แล้วก็ใช้ได้เลย)
2. ไม่รองรับอักษร Grave Accent เช่น è, à, Juné.jpg อย่างนี้คำสั่งจะไม่พบไฟล์
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un, สันติสุข

04 ก.ค. 62 , 19:03:29
ตอบกลับ #8

Un

ขอบคุณครับอาจารย์ TTT

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5