สอบถามเรื่องการเก็บรูปด้วยวิธี path ครับ

09 ก.ค. 62 , 10:26:29
อ่าน 888 ครั้ง

Tonwrp

อยากทราบว่าหากนำ Database ที่สร้างไว้ไปใส่ใน Server หลักแล้ว share ให้กับ user แล้วรูปจะยังปรากฏขึ้นในฟอร์มอยู่หรือไม่ครับ
ถ้าหากไม่ต้องทำอย่างไรแทน

09 ก.ค. 62 , 16:16:07
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: สอบถามเรื่องการเก็บรูปด้วยวิธี path ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ค. 62 , 16:16:07 »
เมื่อเก็บเป็น Path และไฟล์ภาพก็อยู่ที่เซิร์ฟเวอร์ แต่เนื่องจากโปรแกรมที่ทำงานจะอยู่ที่แต่ละเครื่อง  การเขียน Path จึงมีรูปแบบเป็น Path ที่แต่ละเครื่องอ้างไปยังไฟล์ภาพบนเซิร์ฟเวอร์ ไม่ใช่ Path ที่อ้างจากฐานข้อมูลบนเซิร์ฟเวอร์ไปยังไฟล์ภาพบนเซิร์ฟเวอร์เอง ดังนั้น Path ที่ถูกต้องก็จะเป็นรูปแบบ

\\ชื่อเซิร์ฟเวอร์\ชื่อซับโฟลเดอร์(ถ้ามี)\......\ชื่อไฟล์  เช่น \\ServEngineer\Data\Assets\Pic\NutBt0500.jpg
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tonwrp

09 ก.ค. 62 , 17:08:09
ตอบกลับ #2

Tonwrp

: สอบถามเรื่องการเก็บรูปด้วยวิธี path ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ค. 62 , 17:08:09 »
ขอบคุณอาจารย์สันติสุขมากๆครับ

10 ก.ค. 62 , 12:33:27
ตอบกลับ #3

Tonwrp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.ค. 62 , 12:33:27 »
รบกวนถามอีกเรื่องครับอาจารย์สันติสุข
ผมอยากให้ 1 Record จาก Query เป็น 1 Page ของ report
แบบ 1 Record ก็จะมี Report Header , Page Header ด้วยครับ
แล้วผมอยากให้แบบหลังจากกรอกฟอร์มนั้นเสร็จกดปริ้นเฉพาะแค่ Loan No นั้นๆอย่างเดียวได้มั้ยครับ รบกวนด้วยครับผม

11 ก.ค. 62 , 10:28:52
ตอบกลับ #4

สันติสุข

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.ค. 62 , 10:28:52 »
สั่งคำสั่ง  DoCmd.OpenReport "ชื่อรายงาน",,,"เงื่อนไขเรคอร์ดที่ต้องการในรายงาน"

เงื่อนไขที่ว่าก็เขียนเหมือนกับ WHERE clause ใน SQL statement โดยที่ถ้ามีชื่อฟิลด์ ก็ต้องเป็นชื่อฟิลด์ที่ได้จาก Query ที่เป็น Record Source ของรายงานด้วย กรณีนี้ก็คือ

DoCmd.OpenReport "ชื่อรายงาน",,,""Loan_No = '" & Me.txt_LoanNo & "'"

ดังนั้นเราก็จะเลือกพิมพ์เฉพาะการยืมที่ปรากฏบนหน้าฟอร์มรายการเดียวเท่านั้น

หรืออีกวิธีก็คือ บรรทัดเงื่อนไข (Criteria) ภายใน Query เองสำหรับคอลัมน์ Loan_No ก็ให้เขียนเป็น Forms![Frm_Loan]![txt_LoanNo] แต่ก็หมายความว่า เมื่อไหร่ที่คิวรี่ตัวนี้ทำงาน ฟอร์มที่ว่านั้นก็ต้องเปิดอยู่และมีค่า Loan_No ไว้ด้วย ไม่งั้นก็จะเกิด error ได้ และวิธีนี้ก็สั่งเปิดรายงานด้วยคำสั่งสั้นๆว่า DoCmd.OpenReport "ชื่อรายงาน" เท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 62 , 10:40:55 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tonwrp

11 ก.ค. 62 , 15:05:49
ตอบกลับ #5

Tonwrp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.ค. 62 , 15:05:49 »
ขอบคุณอาจารย์สันติสุขมากๆครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5