ทำอย่างไรให้ Save Form และ Subform จากปุ่ม Save ปุ่มเดียว

14 ก.ค. 62 , 09:35:26
อ่าน 1467 ครั้ง

Tatchawin

สวัสดีครับ จะรบกวนสอบถามทุกท่านครับ

ผมสร้าง form ขึ้นมาโดยมีทั้ง Main Form และ Sub Form ใน Form เดียวกัน แต่โดยผมเขียนโค้ด เพื่อให้ทั้ง Main Form และ Sub Form ใน Form
ถูก Save Record จากปุ่มเดียวเท่านั้น แต่ปรากฏว่าเมื่อผมกรอกข้อมูลจาก Main From แล้วเลื่อนไปคลิกยัง Sub Form ปรากฏว่า Main Form บังคับให้ผม Save
หรือไม่ข้อมูลใน Main Form ก็หายไปเลย

จะมีวิธีแก้ไขปัญหานี้อย่างไรให้สามารถกรอกข้อมูลทั้งใน Main Form และ Sub Form ได้ แล้วค่อย Save ทีเดียว

หมายเหตุ: Code ที่ผมเลือกใช้มาจาก
 - https://access-programmers.co.uk/forums/showthread.php?t=254970
 -

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับผม

14 ก.ค. 62 , 13:42:54
ตอบกลับ #1

OddyWriter

เนื่องจากการสร้าง MainForm/Subform จำเป็นต้องมีการเชื่อมโยงกันระหว่างฟิลด์ Primary Key กับ Foreign Key

ในภาวะปกติจึงเป็นไปไม่ได้ที่จะบันทึกข้อมูลพร้อมกัน

สิ่งที่คุณต้องการนั้น จำเป็นต้องใช้ Unbound Form ซึ่งมีปุ่มใส่ข้อมูลเข้าไปในตารางครับ
โดย VBA ในปุ่มนี้สามารถทำได้หลายวิธีเช่น
1. ใช้ ADO Datasource
2. ใช้ DAO Datasource
3. ใช้ Docmd.RunSQL

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5