สอบถามเรื่อง relationships

18 ก.ค. 62 , 14:40:23
อ่าน 1054 ครั้ง

morzor61

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สอบถามเรื่อง relationships
« เมื่อ: 18 ก.ค. 62 , 14:40:23 »
ผมจะสร้าง relationship ของ 2 ตารางระหว่าง tb_process กับ tb_process_detail, _detail_1

ซึ่ง tb_process_detail และ detail_1 คือข้อมูลจาก table เดียวกัน

ไม่ทราบว่า ผมต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ

18 ก.ค. 62 , 17:04:43
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: สอบถามเรื่อง relationships
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ค. 62 , 17:04:43 »
ถ้า tb_process_detail และ _detail_1 เป็นข้อมูลจากเทเบิลเดียวกัน แต่แยกเพราะมีสถานะอะไรบางอย่างแตกต่างกัน ก็ให้เอาสถานะนั้นสร้างเป็นฟิลด์นึงใน tb_process และ/หรือ tb_process_detail แล้วไม่ต้องแยกเทเบิล จะได้ไม่ยุ่งยากครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: morzor61

24 ก.ค. 62 , 11:24:46
ตอบกลับ #2

morzor61

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ค. 62 , 11:24:46 »
ถ้า tb_process_detail และ _detail_1 เป็นข้อมูลจากเทเบิลเดียวกัน แต่แยกเพราะมีสถานะอะไรบางอย่างแตกต่างกัน ก็ให้เอาสถานะนั้นสร้างเป็นฟิลด์นึงใน tb_process และ/หรือ tb_process_detail แล้วไม่ต้องแยกเทเบิล จะได้ไม่ยุ่งยากครับ

เดี๋ยวผมจะลองทำดูนะครับ

ขอบคุณครับ

24 ก.ค. 62 , 12:01:09
ตอบกลับ #3

nonc31

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.ค. 62 , 12:01:09 »
ทำไมต้องให้มันมีลูกศรชี้ครับ บางอันไม่มี  ปกติผมจะทำไม่มี ถ้าทำมีหัวลูกศร แสดงว่า ค่าที่ไม่ตรงกับรีเลชั่นสามารถเพิ่มเข้าไปได้ ถ้าเพิ่มเข้าไปได้ รีเลชั่นจะมีไว้เพื่อออออออออออออออออออออ.... ผมเข้าใจถูกป่าวนิ   :prettiness: :prettiness: :prettiness: :prettiness:

24 ก.ค. 62 , 14:37:06
ตอบกลับ #4

PNR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.ค. 62 , 14:37:06 »

การรวม(Join) มีหลายแบบ แล้วแต่การนำไปใช้คับเช่น

การรวมภายใน: เฉพาะข้อมูลที่เกี่ยวข้องจากทั้งสองตารางที่รวม เช่นต้องการให้แสดงเฉพาะรายการ CustomerID ที่ตรงกันระหว่าง 2 ตาราง  ปกติน่าจะใช้แบบนี้อยู่ใช่ไหมคับ

การรวมภายนอก: ข้อมูลที่เกี่ยวข้องทั้งหมดรวมกันอย่างถูกต้อง รวมทั้งระเบียนที่เหลือทั้งหมดจากตารางหนึ่ง  เช่นมีลูกค้าบริษัทใดบ้างใน ตาราง Customer ที่ยังไม่เคยสั่งซื้อสินค้าเลย เราสามารถเปลี่ยนประเภทความสัมพันธ์เป็นประเภทที่ 2 เพื่อดูข้อมูลของอีกตารางซึ่งมี Customer ที่มากกว่าจะนำมาแสดงทั้งหมด

ปกติเราจะกำหนด Criteria = null เพื่อดูว่า Customer รายการไหนยังไม่มีในอีกตารางหนึ่งเป็นต้นคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 62 , 15:07:15 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nonc31, morzor61

25 ก.ค. 62 , 18:48:42
ตอบกลับ #5

morzor61

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.ค. 62 , 18:48:42 »

การรวม(Join) มีหลายแบบ แล้วแต่การนำไปใช้คับเช่น

การรวมภายใน: เฉพาะข้อมูลที่เกี่ยวข้องจากทั้งสองตารางที่รวม เช่นต้องการให้แสดงเฉพาะรายการ CustomerID ที่ตรงกันระหว่าง 2 ตาราง  ปกติน่าจะใช้แบบนี้อยู่ใช่ไหมคับ

การรวมภายนอก: ข้อมูลที่เกี่ยวข้องทั้งหมดรวมกันอย่างถูกต้อง รวมทั้งระเบียนที่เหลือทั้งหมดจากตารางหนึ่ง  เช่นมีลูกค้าบริษัทใดบ้างใน ตาราง Customer ที่ยังไม่เคยสั่งซื้อสินค้าเลย เราสามารถเปลี่ยนประเภทความสัมพันธ์เป็นประเภทที่ 2 เพื่อดูข้อมูลของอีกตารางซึ่งมี Customer ที่มากกว่าจะนำมาแสดงทั้งหมด

ปกติเราจะกำหนด Criteria = null เพื่อดูว่า Customer รายการไหนยังไม่มีในอีกตารางหนึ่งเป็นต้นคับ

ขอบคุณมากครับ

25 ก.ค. 62 , 18:49:07
ตอบกลับ #6

morzor61

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ก.ค. 62 , 18:49:07 »
ทำไมต้องให้มันมีลูกศรชี้ครับ บางอันไม่มี  ปกติผมจะทำไม่มี ถ้าทำมีหัวลูกศร แสดงว่า ค่าที่ไม่ตรงกับรีเลชั่นสามารถเพิ่มเข้าไปได้ ถ้าเพิ่มเข้าไปได้ รีเลชั่นจะมีไว้เพื่อออออออออออออออออออออ.... ผมเข้าใจถูกป่าวนิ   :prettiness: :prettiness: :prettiness: :prettiness:

ตามคุณ PNR เลยครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5