วิธีการใช้งานฐานข้อมูล access ผ่าน internet

02 ส.ค. 62 , 14:52:18
อ่าน 1630 ครั้ง

Kxess

รบกวนแนะนำวิธีการใช้งานฐานข้อมูล access ผ่าน internet หน่อยครับ

ลักษณะที่อยากจะทำคือ

พนักงานเข้าใช้ฐานข้อมูล font-end (ที่บ้าน) >>> internet >>> back-end (windows 10 ที่ออฟฟิศ)

ขอบคุณครับ

02 ส.ค. 62 , 16:16:43
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: วิธีการใช้งานฐานข้อมูล access ผ่าน internet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ส.ค. 62 , 16:16:43 »
ที่เคยใช้คือ เอาไฟล์ฝากไว้ใน One Drive แล้วใช้ได้ไม่มีปัญหานะครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kxess

03 ส.ค. 62 , 08:49:25
ตอบกลับ #2

Kxess

: วิธีการใช้งานฐานข้อมูล access ผ่าน internet
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ส.ค. 62 , 08:49:25 »
ที่เคยใช้คือ เอาไฟล์ฝากไว้ใน One Drive แล้วใช้ได้ไม่มีปัญหานะครับ

น่าสนใจครับ

แต่เกรงว่าจะมีปัญหาว่ามันจะซิ้งข้อมูลไม่ทัน รึป่าว ในกรณีที่ใช้ร่วมกัน และพร้อมกันหลายคน

เดี๋ยวลองดูครับ
ขอบคุณครับ

03 ส.ค. 62 , 11:15:52
ตอบกลับ #3

Un

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ส.ค. 62 , 11:15:52 »
เจอข้อจำกัดอะไรมั่งยังครับ เช่น ฐานที่มีขนาดใหญ่ หรือการใช้ร่วมกันหลายๆ คน

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kxess

03 ส.ค. 62 , 13:33:36
ตอบกลับ #4

OddyWriter

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ส.ค. 62 , 13:33:36 »
ตอบรวม 2 ท่านนะครับ

ข้อจำกัดหลัก ก็จะมีอยู่ 2 ข้อคือ
1. ความเร็วของอินเทอร์เน็ต
2. จำนวนผู้ใช้งานต่อไฟล์ ซึ่งตามสเปคของ Access คือ 255 คนต่อไฟล์

สำหรับความเร็วของอินเทอร์เน็ตนี่ช่วยอะไรไม่ค่อยได้ ถ้าจะใช้ดีใช้ผ่านสาย LAN แทน Wifi จะดีสุด
ส่วนจำนวนผู้ใช้งานนั้นผมใช้เรื่องการเขียนโปรแกรมและการแยก UI กับ Data ออกจากกัน เท่าที่ผ่านมาก็ไม่ค่อยพบปัญหานะครับ ปัญหาที่เจอคือเน็ตช้ากับเน็ตล่มครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un, Kxess, pitakchan

08 ส.ค. 62 , 12:27:49
ตอบกลับ #5

kunlek

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ส.ค. 62 , 12:27:49 »
ผมขอถามหลักการทำงานและข้อสงสัยของ onedrive
  1 ระหว่างเครื่องที่เป็น font end เชื่อมต่ออยู่ ถ้า one drive จะซิงค์ข้อมูล จะมีการแจ้งให้เราทราบหรือไม่ครับ  กลัวข้อมูลที่ระหว่างป้อนหาย  จอปัญหา
  2 ลูกข่ายเกิดใช้ฟอร์ม ป้อนข้อมูลเดียวกัน เจอปัญหาหรือไม่ครับ  ของผมถ้าใช้ก็ใช้ แค่ 2-3 เครื่องครับ

08 ส.ค. 62 , 13:06:27
ตอบกลับ #6

OddyWriter

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ส.ค. 62 , 13:06:27 »
ผมขอถามหลักการทำงานและข้อสงสัยของ onedrive
  1 ระหว่างเครื่องที่เป็น font end เชื่อมต่ออยู่ ถ้า one drive จะซิงค์ข้อมูล จะมีการแจ้งให้เราทราบหรือไม่ครับ  กลัวข้อมูลที่ระหว่างป้อนหาย  จอปัญหา
  2 ลูกข่ายเกิดใช้ฟอร์ม ป้อนข้อมูลเดียวกัน เจอปัญหาหรือไม่ครับ  ของผมถ้าใช้ก็ใช้ แค่ 2-3 เครื่องครับ

1. ต้องแจ้งอะไรให้เราทราบครับ ก็เปิดใช้งาน บันทึกข้อมูลเหมือนไดร์ฟหนึ่งในเครื่องเรา เพียงแต่ทำงานผ่านอินเทอร์เน็ต เวลาเราใช้งาน Drive C ก็คือใช้งาน
2. ลูกข่ายเกิดใช้ฟอร์มป้อนข้อมูลแล้วจะเกิดข้อมูลชนกันหรือไม่ ขึ้นอยู่กับรูปแบบการเขียนโปรแกรมครับ ถ้าเขียนให้เชื่อมต่อตลอดเวลาก็มีโอกาส ถ้าเขียนให้เชื่อมต่อเฉพาะ Send Data ก็เกิดได้น้อย (แต่มีโอกาสเกิด) ยกเว้นใช้งานผ่านระบบ LAN

เอาตรงๆ คือระบบอินเทอร์เน็ตเมืองไทย ไว้ใจไม่ได้ 100% ครับ ผมเคยทำ web base บันทึกข้อมูล บางทียังบันทึกไม่เข้าเฉยเลย ดีที่นานๆ เกิดที

09 ส.ค. 62 , 14:19:30
ตอบกลับ #7

Kxess

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ส.ค. 62 , 14:19:30 »
ผมลองทำแล้ว
โดยผมเปิดฐานข้อมูล 2 เครื่อง ทดลองเพิ่มข้อมูล แต่มันไม่ยอมซิ้งข้อมูล โดยแจ้งว่า

คือถ้าผมเปิดโปรแกรม access อยู่ onedrive มันจะไม่ซิ้งข้อมูลเลยครับ ผมต้องปิดก่อน

ไม่แน่ใจผมทำถูกรึป่าว หรือว่ามันต้องไปตั้งค่าที่ไหนก่อนครับ

09 ส.ค. 62 , 19:27:09
ตอบกลับ #8

OddyWriter

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ส.ค. 62 , 19:27:09 »
ไม่แน่ใจว่าคุณตั้งค่า Share ไว้หรือเปล่า เพราะที่ผมทดลองแล้วก็สามารถเปิดไฟล์เดียวกันได้นะครับ
เอางี้นะครับ
1. ทำการ Split DB แล้วเอาไฟล์ตารางไปวางบน Onedrive
2. แชร์โฟลเดอร์ที่เก็บตารางที่อยู่บน Onedrive ไปให้ผู้เกี่ยวข้อง
3. ส่งไฟล์ที่มีแต่ Form พร้อมตารางที่เป็น Link Table ไปวางไว้ที่เครื่องของผู้เกี่ยวข้อง
4. เปิด Onedrive ที่เครื่องของผู้เกี่ยวข้อง แล้ว Login ด้วยชื่อเจ้าของ Onedrive จะเห็นโฟลเดอร์ที่แชร์มาจากข้อ 2.
5. คลิกขวาที่โฟลเดอร์ที่แชร์มาแล้วเลือก Add to my Onedrive (เพิ่มลลงใน Onedrive ของฉัน)
6. เปิด File Explorer แล้ว Login เข้า Onedrive (ข้อ 4-5) ด้วย File Explorer จะทำให้ File Explorer เชื่อมต่อกับ OneDrive
7. เปิดไฟล์ Access ในข้อ 3 แล้วทำการ Relink Table มาที่ Onedrive ที่แสดงไว้ใน File Explorer ที่ Link กับ OneDrive

ที่ผมทดสอบ เวลาอีกฝั่งมีการ Add/Edit Data ทีก็รอประมาณ 1-2 นาที กว่าอีกฝั่งจะ Update ตาม และมีการแจ้งเตือนด้วยว่าตอนนี้ใคร Edit

ตามความเห็นผม การแชร์ใช้ไฟล์ร่วมกัน ผ่าน Onedrive ไม่เหมาะสำหรับงานที่ต้องการ Real Time ครับ
ถ้าทำเป็น Batch Update น่ะ OK

ปกติผมใช้เพราะ ผมใช้คอมหลายตัว แต่ไฟล์เดียวกัน ใช้อยู่คนเดียว เลยไม่เคยเจอปัญหานี้

10 ส.ค. 62 , 10:10:03
ตอบกลับ #9

Kxess

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ส.ค. 62 , 10:10:03 »
ขอบคุณครับ

คงใช้วิธีนี้ไม่ได้แล้วล่ะครับ เนื่องจากไฟล์ใหญ่พอสมควร (>100MB)
ทำให้ใช้เวลาซิ้งนานพอสมควร

คงต้องเปลี่ยนเป็น access + mysql แล้วครับ

10 ส.ค. 62 , 12:48:54
ตอบกลับ #10

สันติสุข

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ส.ค. 62 , 12:48:54 »
- ถ้าสามารถรีโมทเข้าไปใช้เครื่องของตัวเองที่ บ. ได้ ก็ใช้โปรแกรมเช่น Team Viewer, VNC ก็ได้
- หรือถ้ามี license ของตัว Remote Desktop Service ของ Windows ก็น่าจะได้เหมือนกัน (ผมไม่เคยใช้)
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5