สอบถามวิธีการ บังคับ cursor ไปยัง Textbox ตามการเลือกค่าใน Combobox ครับ

07 ส.ค. 62 , 12:49:23
อ่าน 870 ครั้ง

Peerapach

• สมาชิกไท.Access
  • พลังขอบคุณ: 1

• ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ ไทยAccess

จากรูปแนบ ต้องการให้เลือก ประเภทงาน ที่ combo box "Worktype"
แล้ว ให้ cursor ไป ยัง Detail ของ ประเภทงานที่เลือก ครับ
และให้ lock ไม่ให้กรอกข้อมูล textbox ที่ไม่ตรงตามเงื่อนไข การเลือกจาก combo box ครับ

code ที่ เขียน ไว้เบื้องต้น ครับ เหลือให้ lock ไม่ให้กรอกข้อมูล
โค๊ด: [Select]
Private Sub cb_worktype_AfterUpdate()
If Me.cb_worktype.Value = 1 Then
Me.txt_pmsection.SetFocus
Else
Me.txt_cmsection.SetFocus
End If
End Sub

รบกวนอาจารย์ ทุกท่านด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 62 , 13:05:47 โดย Peerapach »

07 ส.ค. 62 , 15:26:17
ตอบกลับ #1

PNR

ต้องการสั่ง lock หรือ ปิดการใช้งาน textbox ไหน ก็ลองใส่โค้ดตามนี้ดูครับ

Me.Textbox.Locked = True  หรือ False  'ล๊อกไม่ให้แก้ไขข้อมูลใน textbox แต่ Cursor ยัง Setfocus ได้
Me.Textbox.Enabled = False หรือ True  'ปิดการใช้งาน textbox และ Cursor ไม่สามารถ Setfocus ได้

ปกติผมจะสั่งทั้ง 2 อย่างเลยครับในกรณีต้องการปิด เพราะ textbox จะมี background สีเดิมไม่ใช่สีน้ำตาล ลองไปปรับใช้ดูครับ  :grin: :grin:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 62 , 15:31:44 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Peerapach

07 ส.ค. 62 , 16:00:41
ตอบกลับ #2

Peerapach

• สมาชิกไท.Access
  • พลังขอบคุณ: 1

• ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ ไทยAccess

ขอบพระคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5